วันอาทิตย์ที่ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [09:37:53]

ไฟ RGB แสงความสว่างลดลงมืดตื๋อ อายุ 6 เดือน

Chihiros ทั้งa series และ rgb. Adapter มีปัญหาพอควร (ผมใช้รุ่น 48นิ้ว)

ให้ผมเดานะครับ น่าจะมาจากความร้อนสะสมขณะเปิดใช้งานครับ

ตัวa series เคยใช้อยู่3ปี เปลี่ยน adapter ไป2ตัว. Adapterบางครั้ง ร้อนจนน่ากลัว.(เอามือแตะไม่ได้เลย ร้อนมากๆ).

เลยต้องทำการเปิด5ชม. ปิด3ชม. แล้วเปิดอีก5ชม. แทน
เปิดยาว8ชม มีไฟไหม้บ้านแน่ๆครับ

พอถอย rgb มาใหม่. ตอนเปิดใช้งาน adapterก็ร้อนเหมือน a-series เลย.
จึงทำการ DIY เอาพัดลมคอมที่ไม่ใช้ มาเป่าadapterตอนที่เปิดไฟ. ความร้อนลดลงเยอะ เรียกว่าเอามือแตะได้ รู้สึกแค่อุ่นๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/06/2562 [01:06:04] โดย Golfer »
อ๋อครับ  ขอบคุณมากครับ  คือตอนนี้ก๋มีพักคั่นกลางแล้วครับ 4ชม. เลยครับ  ว่าจะเอาพัดลมเป่าแบบที่แนะนำบ้าง ล่ะครับ อิอิ
ถ้าเปิดเต็มหรือเกือบเต็มจะร้อนมากครับ ควรจะใช้พัดลมเป่าช่วย ไม่งั้นอายุจะสั้นลงเยอะ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้มากเพราะมันเป็นหม้อแปลงแบบปิด

ผมเลยเปลี่ยนแบบนี้ตัว 10a ติดพัดลม ชิวๆ

หรือจะแงะหม้อแปลงเดิมให้ระบายอากาศได้ดีก็ได้ครับ แต่แงะยาก ไม่ค่อยได้ดี และประกันขาด
ถ้าเปิดเต็มหรือเกือบเต็มจะร้อนมากครับ ควรจะใช้พัดลมเป่าช่วย ไม่งั้นอายุจะสั้นลงเยอะ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้มากเพราะมันเป็นหม้อแปลงแบบปิด

อุ้ย ถ้ายังงั้น เวลาเสีย และหมดประกันแล้ว เขามีอแดปเตอร์แบ่งขายมั้ยครับ  [shock02]
ยังงี้จะมีโอกาสเป็นไปได้ไหมว่า หม้อแปลงเดิมอายุใช้งานสั้นครับ ถึงผมจะเปลี่ยนมาแล้วก็คงไม่นานของเก่า ประมาณ 6 เดือน ของใหม่คงไล่เรี่ยกัน  อย่างนั้นคงต้องเตรียมหาแบบคุณบัง  ไว้บ้างแล้วมั้งครับ