วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:36:04]

ช่วยผมหน่อยต้นไม้ละลายครับ

ต้นไม้ละลายครับ ไมยราพ แฮรกลาส อุสแคระ  ใบเลื่อย ซื้อมาเป็นไม้น้ำแล้วแต่ละลายครับ มีแค่แฮรกลาสที่ซื้อแบบกระปุก ตู้14นิ้ว ไฟ 16watt. Co2 3ฟอง/วิ กรองแขวน อุณหภูมิ 25-28องศา
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ปุ๋ยอาจไม่พอ หรือไม่ก็ระบบยังไม่เซทตัวดี

Co2  3ฟอง/วิ ถ้าให้ตลอด 24 ชม . นั่นมากเกินไปครับ ส่งผลต่อ ค่าpH แต่ถ้าให้แค่ตอนเปิดไฟวันละไม่กี่ ชม.อันนี้คงไม่เป็นไร

ลองเพิ่มปุ๋ยน้ำ สูตรธาตุหลักดูครับ เผื่อจะดีขึ้น เป็นไปได้ว่าขาดสารอาหาร แต่ถ้าปุ๋ยน้ำก็ให้ ดินก็ใหม่ แล้วยังเป็นแบบนี้ คงต้องไปดูเรื่องการวางระบบพื้นปลูกแล้วครับวา่าลืมอะไรหรือเปล่า555
เป็นไปได้ใหมว่าผมใส่newbac เยอะเกินไปครับ

Co2  3ฟอง/วิ ถ้าให้ตลอด 24 ชม . นั่นมากเกินไปครับ ส่งผลต่อ ค่าpH แต่ถ้าให้แค่ตอนเปิดไฟวันละไม่กี่ ชม.อันนี้คงไม่เป็นไร

ลองเพิ่มปุ๋ยน้ำ สูตรธาตุหลักดูครับ เผื่อจะดีขึ้น เป็นไปได้ว่าขาดสารอาหาร แต่ถ้าปุ๋ยน้ำก็ให้ ดินก็ใหม่ แล้วยังเป็นแบบนี้ คงต้องไปดูเรื่องการวางระบบพื้นปลูกแล้วครับวา่าลืมอะไรหรือเปล่า555
เป็นไปได้ใหมครับnewbac เยอะไปครับ
เป็นไปได้ใหมครับnewbac เยอะไปครับ

ถ่ายน้ำทุกวันป่ะครับ  ตั้งใหม่ๆ สัปดาห์แรกก็ถ่ายน้ำเยอะ
หรือว่า น้ำอาจจะมีpH มากเกินไปไหม  (น้ำบาดาลไรงี้) ลองไปเช็คดูนะคัรบ

ใส่แบครองพื้นเยอะไปมันไม่เกี่ยวกับต้นไม้ละลายหรอกคร้าบ ถ้าแบคทำงานแล้วเราจะเห็นกลุ่มแบคทีเรียคล้ายหมอกลอยติดๆพื้นปลูกเลย (มันขึ้นมาจากข้างใต้ดิน)   ปรับแสง คาร์บอน  แร่ธาตุให้สมดุลกันนะครับ เดี๋ยวต้นไม้ก็อยู่ได้เอง แนะนำคร่าวๆ

ปรับแสง : ให้พิจารณาตามชนิดของพรรณไม้ โดยอย่าเปิดไฟนานเกินไปในช่วงแรกของการตั้งตู้  ต้นไม้ต้องการแสงในการดึงปุ๋ยมาสร้างเป็นอาหารเพื่อยู่รอด ถ้าไม่เปิดไฟ แต่ใส่ปุ๋ย ต้นไม้มันก็ไม่โตนะ เพราะมันเอาไปใช้ไม่ได้

ปรับคาร์บอน : จริงๆ CO2 มันก็เป็นก๊าซสำคัญในการสร้างอาหารของพืช แต่!!! สำคัญแค่ตอนมีแสงนะ  (ถ้าไม่มีแสง CO2 ไม่มีความหมายเลย)  ดังนั้นควรลดปริมาณCO2 เมื่อปิดไฟ  เพื่อให้ต้นไม้ได้หายใจ และเพิ่มปริมาณออกซิเจนในน้ำอีกด้วย  (กรณีใช้ยีส ให้ยกหัวดิฟขึ้นมาใกล้ๆผิวน้ำ ให้CO2มันออกจากระบบได้ไวขึ้น)
*ควรมีdrop checker ไว้ตรวจสอบปริมาณCO2 ในน้ำด้วยนะ

ปรับแร่ธาตุ: ตรงส่วนนี้เนี่ย สำหรับการตั้งตู้ใหม่ๆ ของทุกอย่างก็ใหม่ ดินใหม่ หินใหม่ พัมมิสใหม่ มีเดียใหม่ ล้วนแต่มีแร่ธาตุส่วนเกินปะปนมาด้วย ถึงแม้จะล้างแล้วก็ตาม แร่ธาตุพวกนี้ส่งผลต่อตะไคร่ซึ่งสามารถใช้แร่ธาตุจากวัสดุใหม่ๆ ดูดซึมและโตแซงพืชได้ดีในช่วงแรก เช่น ตะไคร่เมือกน้ำตาล  นำไปสู่เหตุผลที่ว่า ทำไมเราต้องถ่ายน้ำทุกวันในช่วงแรกของการตั้งตู้ใหม่จ้า

ทั้ง3อย่างใหญ่ๆนี้ ส่งผลโดยตรงต่อสภาพความเหมาะสมของน้ำที่ต้นไม้จะสามารถมีชีวิตอยู่ได้ไม่ละลายหายไป  ถ้าคุม3ปัจจัยนี้อยู่หมัดต้นไม้อยู่รอดแน่นอน เอาจริงๆยังมีอีกหลายๆเรื่องที่ต้องควบคุมนะ

สุดท้ายคือผมคงได้แต่แนะนำในภาพกว้างๆเพราะคนที่รู้ปัจจัยทั้งหมดก็คือเจ้าของตู้นั่นแหละครับ ลองผิดลองถูกดูครับ ไม้น้ำไม่มีอะไรตายตัวคร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/01/2562 [02:08:37] โดย witthawinn100 »