วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:14:43]

รบกวนด้วย วิธีการปักต้นไม้น้ำ

คือไม่รู้จริงๆครับ ว่าเขาปักยังไง

เช่น เพิลกลาส ให้ตัดเป็นกิ่งๆ แล้วปักลงในดินเลยหรอครับ เดี๋ยวรากมันจะงอกเองใช่ไหม? 

แล้วไม้ชนิดอื่นๆ ตัดกิ่งปักเลยได้ไหมครับ? หรือแล้วแต่พันธุ์
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เข้าห้องสมุดเลยครับ ละเอียดมากเลย [smile03]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=13.0

เพิ่มเติมสำหรับทริคของผมก็
ไม้ข้อก็ตัดข้อแล้วปักลงไปลึกสักนิ้วนึง
พวกใม้ที่จะเป็นพุ่มก็แยกกอเล็กๆออกมาสักสองสามกอ
แล้วปักลงไป พอไม่ให้หลุดครับ
ตอนจะถอนฟอเซปออกจากดิน
 ก็ถ่างปากฟอเซปหน่อย แล้วสั่นๆเขย่าเบาๆ พอให้ดินมันไหลลงมาช่วยกลบให้แน่นครับ [smile01]
ประมาณนี้อ่ะครับ [smile04]

ผมปักแบบนี้ ก็งอกงามดีครับ  [smile01]

ผมคิดว่าหลักสำคัญคิอกรรไกรตัดต้องคมครับ ใม้จะได้ไม่ช้ำ [smile04]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/11/2561 [20:42:34] โดย GAMMARAY »
เพิลกลาส มีทั้งรอใบละลาย ละก็ใบแตกใหม่เขียวๆ แบบนี้จะรอด จะเลื้อยมั้ยนะ  [confuse01] [confuse01]
เข้าห้องสมุดเลยครับ ละเอียดมากเลย [smile03]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=13.0

เพิ่มเติมสำหรับทริคของผมก็
ไม้ข้อก็ตัดข้อแล้วปักลงไปลึกสักนิ้วนึง
พวกใม้ที่จะเป็นพุ่มก็แยกกอเล็กๆออกมาสักสองสามกอ

แล้วปักลงไป พอไม่ให้หลุดครับ
ตอนจะถอนฟอเซปออกจากดิน
 ก็ถ่างปากฟอเซปหน่อย แล้วสั่นๆเขย่าเบาๆ พอให้ดินมันไหลลงมาช่วยกลบให้แน่นครับ [smile01]
ประมาณนี้อ่ะครับ [smile04]

ผมปักแบบนี้ ก็งอกงามดีครับ  [smile01]

ผมคิดว่าหลักสำคัญคิอกรรไกรตัดต้องคมครับ ใม้จะได้ไม่ช้ำ [smile04]

ซวยแล้ว เพิลกลาสผมฉีกเอาเลย  จะรอดหรือจะรอดละ ทีนี้
ซวยแล้ว เพิลกลาสผมฉีกเอาเลย  จะรอดหรือจะรอดละ ทีนี้

ถ้าอย่างนั้นคงต้องรอดูผลกันครับ   [smile01]

ต้นใม้กอมุมขวาล่างสุดน่ะครับ ไม่แน่ใจว่าใช่หนวดปลาดุกหรือเปล่า
คิอมันไม่ใช่ไม้น้ำน่ะครับ สักพักใหญ่ๆมันก็จะค่อยๆละลายตายนะครับ  [smile04]
ถ้าอย่างนั้นคงต้องรอดูผลกันครับ   [smile01]

ต้นใม้กอมุมขวาล่างสุดน่ะครับ ไม่แน่ใจว่าใช่หนวดปลาดุกหรือเปล่า
คิอมันไม่ใช่ไม้น้ำน่ะครับ สักพักใหญ่ๆมันก็จะค่อยๆละลายตายนะครับ  [smile04]

ใช่ครับ!!  มันไม่ใช่หรอครับ  คิดว่าใช่ ผมซื้อมาจากร้านขายปลา
ใช่ครับ!!  มันไม่ใช่หรอครับ  คิดว่าใช่ ผมซื้อมาจากร้านขายปลา

หนวดปลาดุกไม่ใช่ใม้น้ำครับ แต่มันอยู่ในน้ำได้นานมาก กว่ามันจะละลายก็หลายเดือนอยู่ครับ  [smile01]
บางร้านชอบเอามาขายคนไม่รู้อ่ะครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=188612.0

ผมเองก็เคยเอามาลงตู้เพราะไม่รู้เหมือนกันครับ
สุดท้ายเหลือแต่ขอนเปล่าๆกะรากเปื่อยๆทิ้งใว้ดูต่างหน้า ฮ่าๆๆๆๆ  [lol01] [lol01] [lol01]

จริงๆถ้ามันเป้นไม้น้ำก็ดีนะครับ ทรงกอมันสวยดี  [smile04]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/11/2561 [12:06:06] โดย GAMMARAY »
ช่วงแรกคอยดูแลน้ำให้สะอาดครับ เพราะน้ำมักจะเน่าจากเศษใบไม้ที่ทิ้งใบหรือต้นที่ตายลงแล้วมันจะพากันตายไปหมด
ถ้าสังเกตว่าในน้ำมีซากใบไม้เปื่อยๆเยอะๆ หรือน้ำมีความหนืดกว่าเดิม มีกลิ่นเน่าๆ ให้รีบเปลี่ยนน้ำทันทีครับ
ดูแลไปอย่างนี้เรื่อยๆ ถ้าสภาพตู้ไม่แย่จนเกินไปเดี๋ยวต้นไม้ปรับตัวได้เองครับ
ช่วงแรกคอยดูแลน้ำให้สะอาดครับ เพราะน้ำมักจะเน่าจากเศษใบไม้ที่ทิ้งใบหรือต้นที่ตายลงแล้วมันจะพากันตายไปหมด
ถ้าสังเกตว่าในน้ำมีซากใบไม้เปื่อยๆเยอะๆ หรือน้ำมีความหนืดกว่าเดิม มีกลิ่นเน่าๆ ให้รีบเปลี่ยนน้ำทันทีครับ
ดูแลไปอย่างนี้เรื่อยๆ ถ้าสภาพตู้ไม่แย่จนเกินไปเดี๋ยวต้นไม้ปรับตัวได้เองครับ

ขอบคุณครับ  ตั้งวันแรกเมือกเกาะเต็มตู้เลย คาดว่าน่าจะมาจาก แบคทีเรียเยอะเกินไป  ผมเปลี่ยนน้ำไป 95% เริ่มใสขึ้นตามลำดับ เพิ่ม อ๊อกช่วย เอาหางนกยูงที่บ่อหน้าบ้านมาช่วยเซ็ตระบบกรอง co2 ก็เริ่มทำงานแล้ว 🤗