วันเสาร์ที่ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [09:49:26]

ตู้ 24 ตู้แรกครับ รันน้ำ 2 วันแล้ว ควรใส่จุลินทรีย์ เพิ่มมั้ยครับ

พอดีมีตู้ปลาเหลือเลยเอามาจัดเล่น theme anime “Totoro” ครับ
วัศดุทุกชิ้นเอาไปต้มก่อนใส่ทั้งหมดครับ
ปลูกหญ้าไว้ 9 วัน แล้วจึงเติมน้ำครับ ตอนนี้เริ่มรันระบบกรองแล้วครับ
แต่ตอนลงดิน ผมไม่ได้โรยผงแบคทีเรีย ไว้ก่อน-_-
ตอนนี้เริ่มรันน้ำแล้ว ต้องหาพวก จุลินทรียืน้ำมาใส่เพิ่มเติมมั้ยครับ แล้วพวก ปุ๋ยน้ำใส่ได้เมื่อไหร่ครับ(ผมซื้อของ ADA green brighty step 1 มา)

ระบบ ก็
ดิน ADA
กรองนอก sunsun
กรองแขวน
คาร์บอนยีส
ไฟ chihiros A601

รบกวนด้วยคร้าบ ตู้แรกที่จัดแบบตามขั้นตอน
แต่ก่อนมีอะไรก็จับโยน คาร์บอนก็ไม่เคยมี 55555
ปรากฎเน่า ตาย น้ำเหลือง พอมาศึกษาดูเลยรู้ว่าไม้น้ำมีอะไรให้เล่นเยอะแยะเลย
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
หาแบคทีเรียน้ำมาใส่ครับผมจริงๆแล้วควรจะ ปุ๋ยรองพื้นกับแบคทีเรียรองพื้นก่อนตั่งตุ้น่ะครับผม แต่ถ้าไม่ได้ใส่ยังไงตั่งแต่วันแรกที่ใส่น้ำ+รันกรอง 15วันแรกให้ทำการถถ่ายน้ำวันล่ะ 30-40เปอเซ็นของตู้ทุกวันและหยดแบคทีเรียน้ำทุกครั้งทีุ่ถถ่ายน้ำครับผม  พอครบ 15 วันแล้วก็ให้ถ่ายน้ำ วันเว้นวันจันถถึง 1เดือน ให้ถถ่าย 10-20เปอเซ็นของตู้ครับผม ส่วนปุ๋ยน้พ ให้ใส่ได้จากหลังตั่้งตุ้แล้ว 1เดือนครับผมยังไม่ถึง1เดือนอย่าพึ่งใส่ครับผม ^^ ยังไงท่านใดมีอะไรเพิ่มเติมต่อจากผมรบกวนเพิ่มเติมไปด้วยน่ะครับผม ><    [smile04] [smile04]
เสริมอีกเรื่องครับผมเรื่องกรอง เป็นกรอง SUNSUN ตัวไหนครับผมถ้าเป้น SUNSUN 603B อันนี้ผมว่าเปลี่ยนกรองจะเวิคมากครับผม 603B โฟลน้ำไม่ทั่วตุ้ครับผม แต่ถ้าไม่ใช่ก็แล้วไปครับผมแล้วเป้นตัวไหนครับสำหรับกรอง ไฟโอ/คาบอนยีสโอแล้ว/ดินโอแล้ว  [smile01] [smile01]
เป็นรุ่น SUNSUN 603B อะแหละครับ 555555
สงสัยต้องเสียเงินอีกแล้ว
T___T
เป็นรุ่น SUNSUN 603B อะแหละครับ 555555
สงสัยต้องเสียเงินอีกแล้ว
T___T

ใช่ครับผมเพราะ 603ฺB มันโฟลน้พไม่ทั่วตู้ครับผม สำหรับตู้ 24 ต้องใช้ตัวใหญ่กว่านี้ครับผม
กรองตัวนี้ก็ได้ครับผมเห้นพี่ปารืคแกรีวิวอยุ่ครับผม ของอีฮามมัันแพงไปเหมาะสำหรับคนที่มีงบสุงๆถถ้ามีงบน้อยๆก่ะจัดเป้นตัวเจบาว 503 ก็ฌได้ครับผม  [smile04] [smile04]

ครับ ถ้างบสำหรับกรองนอกที่ใม่อยากให้ราคาสูงมากนัก
ก็มีหลายยี่ห้อให้เลือกอยู่นะครับ  [smile01]

เช่นของ ATMAN ก็มีหลายรุ่นให้ลองเลือกครับ
แล้วก็มาเน้นใส่มีเดียเยอะๆเอา

ลองเดินหาดูก็ได้ครับ  [smile01]

นี้ไม่ได้ค่าโฆษณาจากใครนะครับ  [smile01]
แค่ตัวเองใช้อยู่น่ะครับ ใช้มาสองปีแล้ว ก็โอเคครับ

ครับ ถ้างบสำหรับกรองนอกที่ใม่อยากให้ราคาสูงมากนัก
ก็มีหลายยี่ห้อให้เลือกอยู่นะครับ  [smile01]

เช่นของ ATMAN ก็มีหลายรุ่นให้ลองเลือกครับ
แล้วก็มาเน้นใส่มีเดียเยอะๆเอา

ลองเดินหาดูก็ได้ครับ  [smile01]

นี้ไม่ได้ค่าโฆษณาจากใครนะครับ  [smile01]
แค่ตัวเองใช้อยู่น่ะครับ ใช้มาสองปีแล้ว ก็โอเคครับ

ของผมตุ้ 24 ก่ะใ้ Atman เหมือนกันครับผม 555