วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:41:53]

update ทุ่งหญ้าและภูเขาครบ 2 เดือน

ตู้้ 20  นิ้ว
แบค 3-4 ช้อน
รองพื้น พัมมิส 2 โล
ดิน ada 9 ลิตร เทหมดทำเนินด้านขวาสูง หลังสูง
ปุ๋ย รองพื้น ร้านปราณี 1 ซอง
คาร์บอนถัง 3โล เปิด 1.5ฟอง ต่อ วิ
ไฟ 2 โคม รวม 36 watts
เปิดไฟ เดิอนแรก  4 ชม
เปิดไฟเดือนที่ 2   6 ชม
ต้นไม้  แฮร์กลาส  4 พอท   
         โรทาร่า เม็กซิกัน เพิ่งปลูก อายุ 1 เดือน
         ก้านธูป   2 สัปดาห์
         สาหร่ายมาโต 5 วัน
         อุสแคระ       3 วัน
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตอนนี้ลองเปิดไฟ 8ชม 3 วัน   ตะไคร่เขียวมาเพียบทุกที่โดยเฉพาะที่หิน  หญ้า   และกระจกครับ   เลยต้องลดไฟเหลือ 6 ชมก่อน   แล้วใช้ไฮโดรเย่นฉีดที่หินลดน้ำทิ้งไว้่ 30 นาทีครับ  ช่วยได้ระดับนึงหายไปมากเลยครับ  ส่วนที่หญ้า มีกุ้งแคระ 30 กว่าตัวช่วยกินอยู่แต่ว่ายังไม่ลดมากเท่าไร คงต้องเพิ่มอีกสัก 30  มีคาร์ดินัล 4   หอยเขา 4 ครับ   ( น้ำยากำจัดตะไคร่ที่เคยใช้กะตู้ 18 เอามาใช้งวดนี้รู้สึกว่าไม่ช่วยไรได้เลยอะครับ )
 ส่วนอาหารปลาให้วันละ 5-6 เม็ดครับ
หินหลักอยู่ในทุ่งแฮร์กราสนี่ดูเด่นมากเลยนะครับ  [thumbup] [thumbup] [thumbup]
ขอบคุณครับ  ผมว่าจะลองเปิดไฟให้ได้ครบ 8 ชมครับ เปิดสลับปิด แบบ คุณ Gammaray ครับ  เพราะเกรงว่า 6 ชม ต้นไม้จะสังเคราะห์แสงได้ไม่เพียงพอเท่าที่ควรอะครับ
และอีกอย่างเมื่อ ปีกว่าที่แล้วตอนเริ่มเลี้ยงใหม่ อีกตู้เคยเลี้ยงแฮร์กลาสมาก่อนแล้วครั้งนึครับเขียวดี  แต่ตระไคร่มาผมเลยกลับไปเปิด 6 ชม  ไม่นานกลายเป็นสีเหลืองๆและน้ำตาลครับประมาณ 50% ครับ  เลยสับสนและเปลี่ยมไปเลี้ยงกรอสโซ่แทนครับ
และอีกอย่างเมื่อ ปีกว่าที่แล้วตอนเริ่มเลี้ยงใหม่ อีกตู้เคยเลี้ยงแฮร์กลาสมาก่อนแล้วครั้งนึครับเขียวดี  แต่ตระไคร่มาผมเลยกลับไปเปิด 6 ชม  ไม่นานกลายเป็นสีเหลืองๆและน้ำตาลครับประมาณ 50% ครับ  เลยสับสนและเปลี่ยมไปเลี้ยงกรอสโซ่แทนครับ

แฮร์กราสนี่ผมเองก็ไม่เคยเลี้ยงอย่างเป็นตัวหลักเหมือนกันนะครับเคยลองลงไปแค่พอตเดียว  [smile03]
แล้วสุดท้ายตอนนี้ก็โดนแก๊งดาวน้อยแย่งพื้นที่ซะมิดเลยล่ะครับ   [sleepy01]

แต่ที่สังเกตดูนะครับ หลังจากลง จนต้นใม้อยู่ตัวแล้วนี่
แฮร์กราสลองเลี้ยงตู้ผมนี่ตะใคร่ก็มาเกาะเต็มเลยเหมือนกันนะครับ  [awkward01]
ผมเปิดปิดไฟสลับกันรวมๆกันเกือบ10 ชม / วัน อย่างที่เคยเล่าให้ฟังแหละครับ
เหมือนกับว่าลักษณะใบของมันง่ายต่อการเกาะของตะไคร่เลยน่ะครับ
<ใบเป็นเส้นๆรวมกันเป็นกอๆ เหมือนขนจมูกดักฝุ่น พอฝุ่นมารวมกันมากๆเข้าก็ตกลงมารวมกันที่โคนพุ่มข้างล่าง >

เรื่องนี้ผิดถูกยังไงเรื่องนี้รบกวนผู้รู้ชี้แนะเหมือนกันครับ  อาจมีปัจจัยอื่นร่วมก็ได้ครับ [confuse01] [confuse01]   [smile03]

อ่อ  ขอบคุณมากครับ
แฮร์กราสนี่ผมเองก็ไม่เคยเลี้ยงอย่างเป็นตัวหลักเหมือนกันนะครับเคยลองลงไปแค่พอตเดียว  [smile03]
แล้วสุดท้ายตอนนี้ก็โดนแก๊งดาวน้อยแย่งพื้นที่ซะมิดเลยล่ะครับ   [sleepy01]

แต่ที่สังเกตดูนะครับ หลังจากลง จนต้นใม้อยู่ตัวแล้วนี่
แฮร์กราสลองเลี้ยงตู้ผมนี่ตะใคร่ก็มาเกาะเต็มเลยเหมือนกันนะครับ  [awkward01]
ผมเปิดปิดไฟสลับกันรวมๆกันเกือบ10 ชม / วัน อย่างที่เคยเล่าให้ฟังแหละครับ
เหมือนกับว่าลักษณะใบของมันง่ายต่อการเกาะของตะไคร่เลยน่ะครับ
<ใบเป็นเส้นๆรวมกันเป็นกอๆ เหมือนขนจมูกดักฝุ่น พอฝุ่นมารวมกันมากๆเข้าก็ตกลงมารวมกันที่โคนพุ่มข้างล่าง >

เรื่องนี้ผิดถูกยังไงเรื่องนี้รบกวนผู้รู้ชี้แนะเหมือนกันครับ  อาจมีปัจจัยอื่นร่วมก็ได้ครับ [confuse01] [confuse01]   [smile03]

เป็นด้่วยเหมือนกันครับ ต้องควบคุมไฟให้ดี แรงเกินไปตะใคร่มา จัดการยากด้วย
ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็คอยระวังสังเกตุอยู่ครับ เพิ่มการถ่ายน้ำเป็นสัปดาห์บะ 3 วันครับ และคอยสางออกที่หญ้าครับ  ส่วนที่หินหายไปหมดแล้วครับค่อยน่าดูขึ้นอะครับ แต่ยังวางใจไม่ได้ต้องเฝ้าระวังครับ ไฟตอนนี้ 6 ชมครับยาวก่อนครับ ยังไม่กล่้า 8 ครับ
มา update ครับ ครับ 3 เดือน
มา UPDATE ครบ 3เดือน ครับ   ต้นไม้ที่เลี้ยงไม่ได้คื่อโรทาร่าเม็กซิกัน (ขนาดแค่แซมๆ 2-3 ต้น) เลยเอาออก เพราะสีซีด เพราะตู้ไฟแค่ 36 watts กะเลี้ยงแบบง่ายๆสบายๆ ครับ   ก้านธูปมีอาการโน้มหาแสงหน่อยครับ เพราะเปิดไฟ 14-20.00น  และมีแสงส่องถึงแต่ไม่มากครับ เลยเลื่อนเวลาเปิดเร็วชึ้นเป็น 12.00-19.00น. (7ชม.)  ครับ
ขอคำแนะนำหน่อยครับ  ด้านหลังตู้ซ้ายถ้าเอาก้านธูปกะ อุสแคระออก จะปลูกไม้หลังตู้อะไรดี   ที่ไม่ต้องการแสงมาก  แต่ที่ดูไว้่มี เทปเล็กครับ มีต้นอื่นช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอคำแนะนำหน่อยครับ  ด้านหลังตู้ซ้ายถ้าเอาก้านธูปกะ อุสแคระออก จะปลูกไม้หลังตู้อะไรดี   ที่ไม่ต้องการแสงมาก  แต่ที่ดูไว้่มี เทปเล็กครับ มีต้นอื่นช่วยแนะนำด้วยครับ

เอ ลองพวกรากดำหรือพวกคริปดูมั้ยครับ [smile04]
ขอบคุณครับเดี๋ยวลองดูครับ
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ ต้นสีแดงพุ่มหน้าซ้าย คือต้นลัดวิเจียไดม่อนรึเปล่าครับ หรือว่าลัดวิเจียใบแหลม หรือว่าอะไรครับ