วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:54:51]

อยากลองใส่ไม้น้ำต้องทำยังไงบ้างครับ(มือใหม่)

พอดีผมเลี้ยงตู้ปลาที่เกือบจะโล่งมาซักพักละครับ แล้วช่วงนี้มองตู้ละเหงาๆเลยอยากใส่ไม้น้ำครับเลยเจอว่ามันปลูกในกรวดได้  เลยมีคำถามครับ
1.ต้องset ตู้ใหม่เลยมั้ย (เอาออกทุกอย่าง)
2.วิธีการปลูกคร่าวๆครับ หรืออะไรที่มือใหม่ในการเลี้ยงปลาควรรู้ครับ

อันนี้ภาพตู้ตอนนี้ครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
พอดีผมเลี้ยงตู้ปลาที่เกือบจะโล่งมาซักพักละครับ แล้วช่วงนี้มองตู้ละเหงาๆเลยอยากใส่ไม้น้ำครับเลยเจอว่ามันปลูกในกรวดได้  เลยมีคำถามครับ
1.ต้องset ตู้ใหม่เลยมั้ย (เอาออกทุกอย่าง)
2.วิธีการปลูกคร่าวๆครับ หรืออะไรที่มือใหม่ในการเลี้ยงปลาควรรู้ครับ

อันนี้ภาพตู้ตอนนี้ครับ

1 ถ้าอยากรองพื้นด้วยกรวดก็ทำได้ครับ ลงกรวดแม่น้ำลงไปหนาสัก1"-2"

2 ต้นใม้ที่ลงกับกรวดก็พวกสาหร่ายต่างๆก็ลงได้ครับ ฝังไปเลย มีคาร์บอนช่วยก็จะงามขึ้นครับ

ถ้ายังไงลองหาอ่านบทความในห้องสมุดดูนะครับ
หรือเข้าไปที่มุมบน ตรงค้นหาน่ะครับ แล้วอยากรู้อะไรก็พิมพ์หาเอาได้เลยครับ  [smile01]
ขอบคุณครับ ผมเพิ่งรู้ว่าที่ค้นหาอยู่ตรงนั้นด้วย5555
ขอบคุณครับ ผมเพิ่งรู้ว่าที่ค้นหาอยู่ตรงนั้นด้วย5555
ฮ่าๆๆๆ ผมก็ใช้ตรงค้นหานี่แหละครับได้ข้อมูลดีๆมาหลายครั้งแล้ว ฮ่าๆๆๆ [lol01] [lol01]
มันกูเกิลแห่งอควาเรียมชัดๆ [smile02]