วันศุกร์ที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:25:27]

จะย้ายไปอยู่หอ ขอวิธีเคลื่อนย้ายตู้12นิ้วหน่อยค่ะ

พอดีเข้ามหาลัยแล้วจะย้ายไปอยู่หอ จะเอาไปด้วยค่ะ นั่งรถยนต์ไป เป็นตู้12นิ้วค่ะ
- มีปลาตัวเล็กๆรวม8 อ๊อตโต1 ลูกปลากัดไซส์2-3เซนอีก1ตัว หอย
- หิน หวีดจิ๋ว โรทาร่า ซาจิ

รบกวนขอวิธีเคลื่อนย้ายหน่อยค่า🙏
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/04/2561 [22:42:32] โดย someone »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมเคยเห็นเพื่อนผมเขาทำอยู่สองแบบอ่ะครับ

1 ลดน้ำลง แล้วก็อุ้มทั้งตู้ขึ้นรถไปเลย  [lol01]

2 แยกปลาลงใส่ถุงอัดอ๊อก  ตู้ก็ลดน้ำเอาของข้างในออกบ้าง  แล้วก็เอาไปอ่ะครับ [smile01]

ทั้งสองแบบนี้ เพื่อนผมมันนั่งประคองตู้ คอยระวังไปตลอดทางอ่ะครับ
ส่วนผมขับ ระยะทางไม่ค่อยใกลมากน่ะครับ  [lol01]
ผมเคยเห็นเพื่อนผมเขาทำอยู่สองแบบอ่ะครับ

1 ลดน้ำลง แล้วก็อุ้มทั้งตู้ขึ้นรถไปเลย  [lol01]

2 แยกปลาลงใส่ถุงอัดอ๊อก  ตู้ก็ลดน้ำเอาของข้างในออกบ้าง  แล้วก็เอาไปอ่ะครับ [smile01]

ทั้งสองแบบนี้ เพื่อนผมมันนั่งประคองตู้ คอยระวังไปตลอดทางอ่ะครับ
ส่วนผมขับ ระยะทางไม่ค่อยใกลมากน่ะครับ  [lol01]

ต้องลดน้ำลงถึงประมาณไหนเหรอคะ พอดีไม่มีถังอ๊อกด้วยค่ะTT คงต้องอุ้มไป จากกรุงเทพฯไปปทุมธานีค่ะ ระยะทางน่าจะประมาณ36กม.ได้...
ระยะทางไม่ใกลเท่าไหร่นะครับ
ตอนนั้นของผมก็ประมาณ30โลคล้ายๆกันนี่แหละครับ
ตอนขับ ผมขับช้าๆครับ กลัวกระเทือนน้ำกระฉอก [lol01]

ตอนนั้น เพื่อนมันลดน้ำลงครึ่งตู้ครับ ตู้เล็กเหมือนกัน
แล้วมันนั่งหลัง เอาผ้าเอาแผ่นโฟมเอาอะไรรองใว้หนาๆหลายๆชั้น
แล้วก็เอาขาหนีบประคองตู้ใว้อ่ะครับ  [lol01]
ดูพิลึกกึกกือมาก [lol01]

เรื่องอ๊อกซิเจนในน้ำ ตอนผมไปซื้อปลาตามร้าน เขาอัดอ๊อกใส่ถุง
เคยถามว่าอยู่ได้นานประมาณไหน คนขายก็ว่าอยู่ได้เป็นวันครับ [smile01]

ส่วนถ้าไม่มีอ๊อกก่อนจะไป ก็เปิดอ๊อกใส่ตู้ยาวๆทั้งคืนตุนใว้ก่อนเดินทางเลยก็ได้นะครับ [smile01]
30-40 โล ขับปกติ ก็น่าจะไม่เกิน ชั่วโมงมั้งครับ ดูปลาก็ไม่เยอะเท่าไหร่  [smile04]
แค่ระวังอย่าให้กระเทือนมากๆก็โอครับ

ตอนนั้นผมก็ขับหยอดๆไปอ่ะครับ [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/04/2561 [23:44:07] โดย GAMMARAY »
ระยะทางไม่ใกลเท่าไหร่นะครับ
ตอนนั้นของผมก็ประมาณ30โลคล้ายๆกันนี่แหละครับ
ตอนขับ ผมขับช้าๆครับ กลัวกระเทือนน้ำกระฉอก [lol01]

ตอนนั้น เพื่อนมันลดน้ำลงครึ่งตู้ครับ ตู้เล็กเหมือนกัน
แล้วมันนั่งหลัง เอาผ้าเอาแผ่นโฟมเอาอะไรรองใว้หนาๆหลายๆชั้น
แล้วก็เอาขาหนีบประคองตู้ใว้อ่ะครับ  [lol01]
ดูพิลึกกึกกือมาก [lol01]

เรื่องอ๊อกซิเจนในน้ำ ตอนผมไปซื้อปลาตามร้าน เขาอัดอ๊อกใส่ถุง
เคยถามว่าอยู่ได้นานประมาณไหน คนขายก็ว่าอยู่ได้เป็นวันครับ [smile01]

ส่วนถ้าไม่มีอ๊อกก่อนจะไป ก็เปิดอ๊อกใส่ตู้ยาวๆทั้งคืนตุนใว้ก่อนเดินทางเลยก็ได้นะครับ [smile01]
30-40 โล ขับปกติ ก็น่าจะไม่เกิน ชั่วโมงมั้งครับ ดูปลาก็ไม่เยอะเท่าไหร่  [smile04]
แค่ระวังอย่าให้กระเทือนมากๆก็โอครับ

ตอนนั้นผมก็ขับหยอดๆไปอ่ะครับ [lol01]

ขอบคุณสำหรับวิธีมากๆค่าฮือ🙏 จะบอกพ่อให้ใจเย็นๆค่อยๆขับ เสียวตรงเวลาเบรคกับเจอพื้นถนนขรุขระเนี้ยแหละค่ะ แง😂
อ้อ เพิ่มเติมนะครับ ในความคิดผมเองนะ
ถ้ากลัวกระฉอกจริงๆ จะใช้แผ่นเรปปิดปากตู้ใว้ก่อนก็ได้นะครับ
อยู่ในรถเปิดแอร์ คงไม่ร้อนล่ะมั้งครับ  [confuse01]
อ้อ เพิ่มเติมนะครับ ในความคิดผมเองนะ
ถ้ากลัวกระฉอกจริงๆ จะใช้แผ่นเรปปิดปากตู้ใว้ก่อนก็ได้นะครับ
อยู่ในรถเปิดแอร์ คงไม่ร้อนล่ะมั้งครับ  [confuse01]

อาจจะแรปปิดไว้ เจาะรู้นิดๆให้อากาศผ่านได้เพราะมีปลาอยู่ น่าจะโอใช่มั้ยคะ😮

&feature=youtu.be

เพิ่งรู้ว่าเค้าย้ายตู้กันแบบนี้ เห็นตู้ที่ย้ายไปประกวดก็สงสัยอยู่ตั้งนานแน่ะ😂