วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:53:47]

สงสัยค่ะ เราจะรู้ได้ยังไงว่าต้นไหนเป็นใบน้ำใบบกได้ ต้นไหนเปลี่ยนไม่ได้

อยู่ๆก็สงสัยว่าต้นที่อยู่บนบกเปลี่ยนเป็นต้นน้ำได้ บางต้นน้ำเปลี่ยนเป็นต้นบกได้ แต่หลายๆต้นก็เปลี่ยนไม่ได้ใช่มั้ยคะ เลยอยากรู้ว่าต้นไม้ใช้เกณฑ์อะไรในการปรับสภาพตัวเอง แบบความสามารถในการปรับสภาพไม่เท่ากันบางชนิดอ่อนแอเลยตายไรประมาณนี้เหรอคะ55555555555
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
พืชที่จะเปลี่ยนต้นน้ำต้นบกได้คือเป็นที่พันธุ์ของมันครับ เป็นพืชที่อยู่ในที่ๆมีน้ำท่วมสลับกับแห้ง และผ่านการวิวัฒนาการมาแล้ว ทำให้สามารถปรับตัวอยู่ได้ทั้งในน้ำและบนบก

แต่บางพันธุ์นี่บรรพบุรุษมันคงจะอยู่แต่ในน้ำมาตลอด ไม่เคยต้องปรับตัวให้อยู่บนบก ก็เลยทำไม่ได้

ถามว่าจะรู้ได้ไง ก็ต้องเอาข้อมูลต้นไม้ที่มีไปค้นหาข้อมูลที่มีคนศึกษาไว้แล้ว ว่ามันปรับตัวได้หรือไม่ครับ [chill01]
โอ๊ะ ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ [smile03]
 พอดีเมื่อวานไปเดินตลาดต้นไม้เจเจมา ได้หม้อข้าวหม้อแกงลิงต้นเล็กๆมาต้นนึงอยากลองเอาลงตู้มั่งเลยตั้งทู้ถามก่อน ดีนะยังไม่ทำ [smile05] เมื่อกี้เพิ่งเจอทู้ทดลองปลูกหม้อข้าวหม้อแกงในตู้ปลาของเว็บนี้เมื่อหลายๆๆๆปีก่อนพอดีเลย สรุปดูจะไม่รอดแฮะ