วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:08:52]

สอบถามเรื่องการตั้งตู้ใหม่ มีใครใช้ ดินปลูกไม้น้ำ ผสมดินเลี้ยงกุ้งมั้ยครับ

หาข้อมูล และอุปกรณ์มาพักใหญ่ๆ พอถึงเวลาจริงๆ จะลงมือยังมีข้อสงสัยจะสอบถามนิดหน่อยครับ  [confuse01]
คือ ผมอยากเลี้ยงต้นไม้น้ำ กับกุ้งแคระและปลาตัวเล็กๆ เท่าๆ กัน ไม่มีรักใครมากกว่า
ตอนนี้คิดว่าได้ขนาดตู้ที่เหมาะสมคือ 24 นิ้ว ได้กรองนอก อีฮาม มา 1 ชุด  ไฟ LED สำหรับตู้ 24 ของ GEX มา 1 โคม สีขาว 1 แถว สีฟ้า 1 แถว และถัง carbon 3 kg. มา 1 ชุด ซากไม้เก่าๆ และหินอีก 3 KG.
พอจะเริ่มลงมือ ก็ไปจัดการหาซื้อหินพัมมิสพร้อมถุงผ้ามา 2 ถุง (ยังคิดว่าเอามาน้อยไปมั้ย ว่าจะเอามาซ้อนด้านหลังอีก จะได้ไม่เปลืองดิน) พร้อมดิน ADA ขนาด 9 ลิตร มาอีก 1 ถุง ตอนนี้ยังคิดอยู่ว่าถ้ามันเตี้ยไป (ยังไม่ได้ลงมือครับ) จะไปซื้อ GEX ถุงแดงมาผสมโดยการโรยด้านบน แล้วค่อยรันน้ำตู้เปล่าทิ้งไว้สัก 1 อาทิตย์ ถึงค่อยถ่ายน้ำออกครึ่งนึง แล้วจะลงมือปลูกต้นไม้ เลยจะสอบถามว่า มีใครใช้ดินบนกันบ้างมั้ยครับ หรือควรใช้อย่างใดอย่างหนึ่ง (ไม่เกี่ยวกับงบประมาณนะครับ)^^ ขอบคุณมากครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ใช้ดิน ada ไม้น้ำเลยเลี้ยงกุ้งได้ไม่มีปัญหา แค่ใช้ดิน ada น้ำจะเหลืองแค่นั้นครับ
กรองดีน้ำไม่เน่า แก้สีน้ำลองใช้ถ่านคาร์บอนช่วยได้บ้างแต่ไม่มากเท่าไร แล้วก็ไฟ led สีขาวก็ช่วยได้นิดหน่อย
แต่ว่า ระวังกุ้งถอนไม้น้ำนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ [smile04]  ตอนนี้จัดเลย์เอาเสร็จแล้วรันน้ำทิ้งไว้
เปิดกรอง กับหัวอ็อกไว้  ยังไม่มีต้นไม้ มองไม่เห็นอะไรในตู้เลยครับ คิดว่าอาทิตย์หน้าจะถ่ายน้ำออกครึ่งนึงแล้วถึงเริ่มลงต้นไม้ครับ
ดินใหม่ป้ายแดง อาทิตย์แรกถ่ายน้ำ 50% ทุกวันเลยก็ได้นะครับ ช่วยลดค่าเคมีในน้ำได้เยอะ อาทิตย์ที่ 2 ค่อยใส่แบคฯน้ำ รันกรองก็ได้ ถ่ายน้ำ 20-30% ทุก 3 วัน
ดินใหม่ป้ายแดง อาทิตย์แรกถ่ายน้ำ 50% ทุกวันเลยก็ได้นะครับ ช่วยลดค่าเคมีในน้ำได้เยอะ อาทิตย์ที่ 2 ค่อยใส่แบคฯน้ำ รันกรองก็ได้ ถ่ายน้ำ 20-30% ทุก 3 วัน
ขอบคุณครับ วันนี้กลับบ้านมองเห็นเริ่มใสแล้วครับ