วันเสาร์ที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [08:07:16]

สอบถามเพื่อการตัดสินใจหน่อยครับ จะแน่นไปไหม อยากลงปลาเพิ่มในตู้ใม้น้ำ24"

อายุตู้ประมาณ1ปีครับ
ปลาในตู้ตอนนี้มีดังนี้ครับ

คาร์ดินัล5ตัว
ซิวขวาน9 ตัว
โกลเด้นบาร์บ2ตัว 
ปลาทองตัวขนาดใหญ่กว่าลูกปิงปองหน่อยนึง  2ตัว

ใช้กรองนอก ATMAN3335อยู่ครับ
 คาร์บอนยีสต์

ใม้น้ำในตู้เป็นใม้พุ่ม ใม้ข้อหลากหลายชนิดจำนวนพอประมาณครับ
โดยมากถ่ายน้ำ 30%-40%  3-4 วันครังครับ
บางครั้งดูดขี้ตะกอนไปเรื่อยถ่ายจนประมาณ  60%ก็มี

ให้อาหารเม็ดครับ

เนื่องจากคาร์ดินัลฝูงนี้เดิมมี10 ตัว เลี้ยงมาประมาณปีกว่าๆ
ตอนนี้ค่อยๆทยอยล้มหายตายจากไป เหลือ 5 ตัว
ทำให้ชอบพาไปหลบๆตามต้นใม้
พาให้ปลาอื่นไปหลบๆตามกันด้วย
ดูน่าสงสารแล้วก็ไม่ค่อยงาม เลยอยากหามาเพิ่ม

แต่เพิ่มคราวนี้ก็อยากได้ฝูงใหญ่ขึ้นไปกว่าเดิมอีกหน่อยครับ

คำถามครับ

1  ปริมาณปลา ณ ตอนนี้เหมาะสมดีแล้วหรือยังครับ

2  ถ้าจะเพิ่มคาร์ดินัลให้เป็น 20 ตัว ซิวขวานป็น 15-20 ตัว  จะยังไหวมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบจากทุกท่านนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/02/2560 [08:54:27] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ความเห็นผม คิดว่าการที่มีปลาทองขนาดใหญ่อยู่ในตู้ ทำให้สมาชิกอื่นๆ เครียดครับ เครียดไปเรื่อยๆ ก็จะป่วยในที่สุด แถม bioload ก็มาก ถ้าเอาปลาทองแยกไปเลี้ยง ปลาอื่นๆ คงแฮปปี้มากขึ้นเยอะครับ
อืม ผมไม่ทันได้ฉุกคิดเรื่องนี้มาก่อนเลยนะครับ
คือผมเลี้ยงรวมกันมาแบบนี้ตั้งแต่แรกตั้งตู้เลยครับ เห็นต้นใม้เยอะปลาฝูงเล็กๆน่าจะหลบได้น่ะครับ
แล้วก็ไม่ได้มีไล่มีอะไรให้เห็นตลอดเวลาที่เราดูนะครับ

น่าคิดๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

สภาพก่อนเติมปลานะครับ

อันนี้คือหลังจากเติมปลาแล้ว

ตู้24" ธรรมดาครับ

ปลาทองสองตัว

คาดินัล ยี่สิบเอ็ดตัว

ซิวขวาน สิบเอ็ดตัว

บาร์บทอง สองตัว

หอยหมวกทหาร สี่ตัว

ใม้น้ำพอประมาณ ใส่กระถางใว้ก่อน
 มีขอนพญาเหน็บใส่ลงไปอีกขอนนึง
 เอาเขากวางเหน็บ เอาสารพัดใม้ข้อเหน็บๆเข้าไป ใช้เพิร์ลกราสเป็นตัวจับยึดครับ  [lol01]
พันตะแกรงแขวนขอบตู้เป็นแพเหน็บใม้ข้อทำเป็นพืชปริ่มน้ำครับ
ขอนพญาเหน็บนี้อยู่กับตู้เล็กมาปีนึงแล้วครับ
ทดลองเลี้ยงแบบไม่รู้อะไรเลย จนมันฟูมากๆอย่างนี้ครับ  [smile02]

พื้นกรวด

กรองนอก ATMAN3335

ไฟ A SERIE 601กับของGEXจำรุ่นไม่ได้ครับ มีสามสี

เพื่อนๆพี่ๆติชมแนะนำได้เลยนะครับ ยินดีมาก

ปลาทองผมไม่มีที่เอาไปเลี้ยงที่อื่นจริงๆ เลยต้องปล่อยใว้อย่างนี้ล่ะครับ สงสารมัน เลี้ยงมาปีกว่าๆแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/03/2560 [07:53:09] โดย GAMMARAY »