วันพุธที่ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [06:11:13]

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับคาร์บอนยีส และไฟ คับ

ผมมือใหม่เพิ่งลองศึกษาเกี่ยวกับตู้ไม้น้ำคับ
ตั้งตู้ไปบ้างแล้ว(48" กับ 16") และลองหาข้อมูลเกี่ยวกับการทำคาร์บอนยีสจากท่านต่างๆ
เลยอยากสอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับคาร์บอนยีส กับ ไฟภายในตู้สักนิดคับ
1.พอเราผสมเสร็จแล้ว ระยะเวลาของคาร์บอนกว่าจะใช้งานได้นานไหมคับ(ส่วนไหญ่เห็นว่ากันว่า 1 วัน)
2.ถ้าเอาขวดที่ผสมแล้วไปตั้งหน้าบ้านที่มีแดดรำไร ยีสจะตายไหมคับ(เพราะเห็นว่าอุณภมิน้ำที่อุ่นจะช่วยเร่งปฎิกิริยา)
3.ตู้ 48*24*24 เลี้ยงอนูเบียส / เฟิร์นรากดำ / มอส นิดหน่อย  ควรใช้ไฟจำนวนกี่วัตต์คับถึงจะเหมาะสม
****ขอบคุณมากๆคับ****
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตอบข้อที่รู้ละกัน คาร์บอนยีตส์ ผมผสมเสร็จ ประมาณ ไม่เกิน 3 ชม. ก็เริ่มขึ้นแล้วครับ สังเกตในขวดถ้าเริ่มมีฟอง ก็ใช้ได้แล้วครับหายห่วง
เช่นกันกับท่านข้างบนครับ ขอตอบตามที่ผมทำอยู่นะครับ

1.พอเราผสมเสร็จแล้ว ระยะเวลาของคาร์บอนกว่าจะใช้งานได้นานไหมคับ(ส่วนไหญ่เห็นว่ากันว่า 1 วัน)

ผมผสมแล้วก็ไม่เคยเกินุ 6 ชม ฟองก็ออกที่หัวดิฟครับ 
ผมใช้วิธีทำยีสต์สองขวดเลยครับ
จดวัน เดือนปี ที่ผสมเอาใว้ที่ข้างขวด
จะได้ช่วยจำว่าขวดไหนใกล้เวลาหมดแล้วก็ผสมใหม่ครับ
เวลายีสต์หมด ตอนผสมใหม่ผมแค่เทของเก่าทิ้งใม่ล้างน้ำใดๆครับ ผสมใหม่ไปเลย ออกไวดีครับ

2.ถ้าเอาขวดที่ผสมแล้วไปตั้งหน้าบ้านที่มีแดดรำไร ยีสจะตายไหมคับ(เพราะเห็นว่าอุณภมิน้ำที่อุ่นจะช่วยเร่งปฎิกิริยา)

เคยอ่านจากที่นี่แหละครับว่ายีสต์ชอบมืดๆและอุ่นๆ  ผมเลยเอาถุงขยะดำๆครอบขวดหมดครับ 
ตอนกลางวันในห้องผมไม่ได้เปิดแอร์ก็อากาสอบนิดหน่อย สังเกตว่ายีสต์ออกดีครับ

3.ตู้ 48*24*24 เลี้ยงอนูเบียส / เฟิร์นรากดำ / มอส นิดหน่อย  ควรใช้ไฟจำนวนกี่วัตต์คับถึงจะเหมาะสม

ตามที่ผมค้นๆดูในเว็บนี้เค้าบอกวิธีคำนวณใว้ครับ ตามลิ๊งค์นี้ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=50084.0;wap2

ดูให้เหมาะกับต้นไม้ คิดง่ายๆ ไฟ 0.7 วัตต์ต่อน้ำ 1 ลิตร คือปริมาณที่เเลี้ยงต้นไม้ได้เกือบทุกชนิด

ถ้าไม้ที่เลี้ยงต้องการแสงน้อย ก็เอาน้อยๆหน่อย เอาวัตต์รวมให้ได้สัก 0.4-0.5 วัตต์ต่อน้ำ 1 ลิตร

เช่นตู้ 48 20 20 ปริมาตรน้ำ 314 ลิตรติดไฟหลอดฟลู 36 วัตต์ 4 หลอด
= 36x4 = 144 วัตต์144 หารด้วย 314 = 0.45 วัตต์/ลิตร ฃ
ก็เลี้ยงไม้ชอบแสงจัดไม่ไหวถ้าจะ ให้ได้ 0.7 ก็ต้อง 6 หลอด

รอผู้รู้ท่านอื่นมาเสริมด้วยครับ ผมจะได้ศึกษาต่อเพิ่มเติมด้วยครับ [smile01] 

ผมก็อ่านจากที่นี่แหละครับ
ผมขอบคุณเว็บนี้จริงๆ  [smile04]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/03/2560 [19:48:44] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณจอมยุทย์ ทั้ง2 มากๆคับผม