วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:43:26]

มีตู้ขนาด48×30×20 ต้องใช้ไฟแบบไหนเลี้ยงไม้น้ำดีครับ มือใหม่ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม่เคยเลี้ยงไม้น้ำเลยครับ กะลังศึกษาดูอยุ่ เป็นห่วงเรื่องไฟอย่างเดียวอะครับ เพราะตู้เก่าเลี้ยงแต่ปลาธรรมดาครับ
เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่ ใช้ไฟ LED หมดแล้วนะครับ ลองหาดูของ chihiros 48 นิ้ว ก็ใช้ดีอยู่ครับ หรือไม่ก็ 24 นิ้ว 2 โคม
เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่ ใช้ไฟ LED หมดแล้วนะครับ ลองหาดูของ chihiros 48 นิ้ว ก็ใช้ดีอยู่ครับ หรือไม่ก็ 24 นิ้ว 2 โคม
[/quoteขอถามอีกนิดนะครับ ตู้ผมสั่งทำพิเศษสูง30 ใช้ได้ไช่ไหมครับ]
ไม่เคยเลี้ยงไม้น้ำเลยครับ กะลังศึกษาดูอยุ่ เป็นห่วงเรื่องไฟอย่างเดียวอะครับ เพราะตู้เก่าเลี้ยงแต่ปลาธรรมดาครับ

ถ้าคิดเฉพาะเรื่องไฟ ก็คงต้องเลือกใช้กำลังขับวัตต์ที่สูงพอสำหรับขนาดตู้หน่อยน่ะครับ
 ( คือเลือกเสปคไฟให้ครอบคลุมใว้ก่อน จะได้สะดวกในการเลี้ยง )
แนะนำCHIHIROS A series สำหรับตู้ 48" ดูครับ ผมคิดว่าคุ้มราคาดีครับ  [smile01]

แล้วส่วนเรื่องรองลงมา คงเป็นเรื่องว่าจะเลี้ยงใม้อะไร บ้าง
เพราะใม้แต่ล่ะชนิดมีความต้องการแสงก็ไม่เท่ากัน

รบกวนลองอ่านบทความดูนะครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=12.0

อันที่จริง เลี้ยงใม้น้ำ มันก็มีเรื่องอื่นมาเกี่ยวด้วยเหมือนกันนะครับ  วัสดุปลูก ปุ๋ย อุณหภูมิ และอื่นๆครับ
ตู้ ถ้าตู้สูงเกินไป วางรองพื้นให้สูงขึ้นหน่อยก็ได้ครับ แต่ความสวยอาจจะน้อยลง แต่เพื่อให้เพียงพอกับไฟ