วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:56:12]

ลองจัดตู้มั่วๆครั้งแรกตามมีตามเกิด พร้อมแขกผู้มาเยือน

Update 3
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ในห้องครับ

พอดีเปิดดูการจัดตู้ไม้น้ำแล้วอยากจัดมั้งเลย ลองเลยครับ ไม่รอช้า
หา..หินและทรายตามที่หาได้ ก็ได้หินและทรายก่อสร้างมาใช้แก้ขัดลองเล่นๆ
และยังเจอหินก้อนใหญ่และขอนไม้จากตู้ปลาเก่า เอามาใส่เข้าไป
ตามด้วยหาดินมาลงจนได้ ตามรูปครับ
ซื้อเมล็ดมาลง โรยๆไปมั่วๆตามที่คิดออก

รูปหลังจาก 3 วันผ่านไป

พอผ่านมาได้ 7 วัน ก็มีแขกมาชมตู้ทันที

หอยแบบนี้มันมีอันตรายต่อไม้น้ำไหมครับ กลัวว่ามันจะมาหาของกิน..
ไม้น้ำกำลังงอก ไม่อยากให้ใบหาย

เดี๋ยวจะมาอัพเดทต่อเรื่อยนะครับ รอความคืบหน้าก่อน เพื่อนๆคนไหนมีไรแนะนำบอกด้วยนะครับ
ตอนนี้กำลังหาไม้มาใส่เพิ่ม ขอไปหาก่อน

Update 1 หากิ่งไม้จะเอามาใส่ตู้ได้แล้วครับ

เดี๋ยวขอเตรียมมีดมาจัดการมันก่อน เห็นว่าจะต้องลอกเปลือกไม้ออกก่อนด้วย

Update 2 ปอกเปลือกกิ่งไม้เอาไปแช่น้ำ แต่น้ำยังเหลือง..เลยยังไม่กล้าเอาลงตู้

เลยปล่อยแช่ไว้ก่อนครับ เลยต้องไปหาอะไรมาใส่ตู้เล่นๆก่อน อยากได้กุ้งแคระกับต้นไม้มาใส่เพิ่มไม่ให้ตู้โล่ง

สุดท้ายได้ปลามาแทนกุ้งซะงั้น หมดไปประมาณ 200.- ได้ต้นไม้อะไรก็ไม่รู้เห็นสวยดีก็ซื้อมา+ปลา สอด ปลาหางนกยูง ปลาม้าอะไรนี้แหละ

ใครพอรู้ชื่อต้นไม้บอกไว้เป็นความรู้หน่อยนะครับ  ที่ซื้อมาชอบต้นสีม่วงๆทั้ง2ต้นเลยสวยดี...

Update 3 ต้นไม้บ้างต้นเปื่อย ยุ่ยและสลายไปเรื่อยๆ ตามที่เพื่อนๆได้แนะนำไว้เลย ที่ลูกศรชี้ 555
แล้วงานก็งอกเมื่อไม่สามารถทำอะไรกับตู้ได้เพิ่มเนื่องจาก ปลาม้าลายเรื่องแสง ดัน ออกลูกมาเต็มตู้เลย มีเป็น 100เลย
เลยต้องย้ายปลาทุกตัวในตู้ออกทั้งหมด ไม่งั้นโดนกินหมดแน่ๆ

บางตัวเล็กเท่าเม็ดทรายเลย   กำลังหาวิธีย้ายลูกปลาออกก่อน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/06/2563 [19:09:42] โดย apichai »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เตรียมตัวรื้อตู้ครับ
ไม่เมล็ดพอมันโตเต็มที่จะยาวกลายเป็นผักบุ้ง

ยังไงก็ลองดูแล้วกันครับ
จะด้วยมุมกล้องหรือมุมของหิน หรือจากอะไรไม่รู้นะครับ
แต่ผมว่าตู้นี้มันให้อารมณ์ดิบเถื่อนดีจังอ่ะ ชอบๆ  [thumbup] [thumbup]

ใม้เพาะเมล็ดก็คงเห็นเป้นแบบนี้ไปสักพักครับ
ต่อไปอีกสักประมาณสามเดือนมันจะเริ่มยืดและใบเริ่มยาวใหญ่คล้ายๆผักบุ้ง (แต่อึดโคตร)
ก็คงได้ตัดกันบ่อยหน่อยครับ  [smile03]

ส่วนหอย ผมดูไม่ชัดอ่ะครับ แหะๆ   [smile04]
แป๊บเดียวจริง ๆ ครับไม่เกิน 2เดือนยาวเป็นผักปุ้งตามที่  ข้างบนว่าล่ะครับ  ผมละเข็ดมาจนทุกวันนี้  ลองเลี้ยงมา 2รอบ เมือ 3ปีที่แล้วครับ ขนาดขยันตัด แป๊บเดียวก็เข้าฟอร์มเดิม ใบรี ๆ ยาวๆ  เกะกะไปหมดครับ รื้ออย่างเดียวครับ ไม้แบบนี่สวยแค่ประมาณ 20วันแรกครับ  ถือเป็นประสพการ์ณครับ ค่อยๆ ศึกษาไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/05/2563 [16:09:59] โดย somchai »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ ตู้นี้ทดลองเล่นหาประสบการณ์คับ วันนี้ได้กิ่งไม้มาเพิ่ม จะลองลงดูคับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ ตู้นี้ทดลองเล่นหาประสบการณ์คับ วันนี้ได้กิ่งไม้มาเพิ่ม จะลองลงดูคับ

กิ่งใม้ทรงสวยมากครับ
ลองแช่น้ำดูก่อนนะครับ เผื่อยางในใม้ยังเหลือทำให้น้ำเหลืองน่ะครับ   [smile01]
กิ่งไม้นี้ถ้าเอาไปใส่ตู้เลยจะมีผลกับปลาไหมครับ ...แช่ไว้น้ำยังออกเหลืองๆอยู่  ไม่กล้าเอาลง
Update 2
ใครพอรู้ชื่อต้นไม้บอกไว้เป็นความรู้หน่อยนะครับ  ที่ซื้อมาชอบต้นสีม่วงๆทั้ง2ต้นเลยสวยดี...

จากรูปสุดท้ายด้านซ้ายสุดนะครับ คิดว่าน่าจะเป็นต้นเทปนะครับ
ส่วนที่เป็นสีม่วงๆนั่น ก็น่าจะเป็นต้นริบบิ้นครับ แต่เขาว่ามันไม่ใช่ไม้น้ำครับ  [confuse01]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=116357.0
( ผมเองเคยเอามาลง ก็อยู่ในตู้ได้นานสัก1-2เดือนมั้งครับ จนมันหายไปเองครับ [confuse01] )

กิ่งไม้นี้ถ้าเอาไปใส่ตู้เลยจะมีผลกับปลาไหมครับ ...แช่ไว้น้ำยังออกเหลืองๆอยู่  ไม่กล้าเอาลง

เท่าที่เคยมีประสบการณ์ตู้เหลืองมานะครับ ไม่มีผลกับปลากับกุ้งครับ  แค่สีมันไม่สวย  [smile03]
ส่วนวิธีแก้ นอกจากแช่น้ำนานๆแล้ว ก็เอาไปต้มครับ [smile01]

ต้นไม้มันเปื่อย ยุ่ย ตามที่ คุณGAMMARAY แนะนำจริงๆด้วยครับ สงสัยต้องเอาไปปลูกบนดินแทน  [awkward01]
ต้นไม้มันเปื่อย ยุ่ย ตามที่ คุณGAMMARAY แนะนำจริงๆด้วยครับ สงสัยต้องเอาไปปลูกบนดินแทน  [awkward01]

ถ้าชอบสีม่วงๆแบบต้นริบบิ้นที่ละลายไป 
แนะนำคริปเอเฟรมครับ

แบบรูปนี้ครับ

( ขอบคุณรูปประกอบจากเนตครับ)

ผมก็กำลังหาอยู่เหมียนกัลลลแหละ แหะๆ   [smile02]
ผมทดลองปลูกเหมือนกัน สัก3เดือนจะรื้อตู้ใหม่ ตู้อายุ17วัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/06/2563 [17:54:36] โดย netispong »