วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:28:59]

ตู้เล็กๆหัวเตียง

ตู้เล็กๆหัวเตียง เมื่อ: 24/06/2562 [16:29:53]
หลังจากห่างหายไปจากเว็ปนี้เกือบๆ 6 ปี
ได้กลับมาตั้งตู้อีกครั้ง
ตู้ที่ตั้งใจไว้ก็ตั้งง่ายๆทนๆ ก็มอสกะอนูเบียสเล็กๆ
ข้อมูลตู้
-ตู้หน้าโค้ง(จำขนาดไม่ได้) 30 L
-กรอง sunsun
-ไฟ Led
-คาร์บอนน้ำ

วันแรกของการตั้งตู้ครับ
ด้วยความใจร้อนได้ตู้มาก็จัดเลยครับ
รองพื้นพัมมิส ใช้ดิน gexแดง ปูทับด้วย adaเม็ดเล็ก
คือไม่กะแน่นพวกปักดินเลยใช้ gex แดง
เทน้ำ รันกรอง ใส่แบคทีเรียน้ำ ไม่ถึงชม. ลงกุ้งเลย

***เตือนเลยว่าอย่าทำตามนะครับ เป็นวิธีที่ผิดอย่างร้ายแรงผลที่ได้คือ เช้าวันรุ่งขึ้นน้ำแบบขุ้นเลย กุ้งมี 17 ตัว ตายวันละตัว บางวันไม่ตายมาตายอีกวัน***

จากประสบการณที่ทำมาปกติจะรันน้ำเปล่าไว้ 1 เดือน เปิดออกซิเจน ใส่หอยเขาไปซักตัว แล้วปล่อยไปเลยไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้นแค่ค่อยเติมแบคทีเรียทีละน้อยๆทุกวัน

อันนี้ไปถอยไฟมาใหม่กับจำนวนกุ้งน้อยที่ลดลง

น้ำในรูปเหมือนใสนะแต่จริงๆไม่ใสเลย แก้ด้วยเปลี่ยนน้ำ 20-50% ทุกวันก็ไม่หายเพราะอะไร
เพราะระบบมันแทบไม่ได้เซ็ตตัวเลย เปลี่ยนแรกๆก็ใสผ่านวันไปก็เหมือนเดิม เลยตัดสินปล่อยเลยไม่ยุ่งแระ
แต่โจทย์ที่ยากคือมีกุ้งแล้วต้องให้อาหารมันนี้สิเลยไปถอยต้นไม้มาใส่ตู้จะได้พอมีตะไคร่ให้มันเล็มบ้าง

ทีนี้มีต้นไม้มาก็เลือก
อนูเบียสเกือบแคระไม่ใช่พริตตี้แต่ใบเล็กๆมา 3 พอท
ได้มอสแบบพันก้อนอิฐมา 1 ก้อนกลางๆ
ขอนที่เห็นอยู่นี้ได้มายังไม่จมนะ เอาไปกดน้ำแบบให้ท่วมให้หายเหลืองแล้วก็ต้ม ทำแบบนี้ซัก 2 รอบก็จมแล้วใช้เวลา 2 อาทิตย์ได้
อ้อ...มารอบนี้ใช้กาวแปะต้นไม้ ไม่ใช่ตราช้างนะมันหลอดสีฟ้าๆที่สวนมีขาย
ไม่ต้องใช้เอ็นแล้วก็ง่ายดี ไม่ต้องบีบเยอะเวลาแปะ
แต่ข้อเสียคือมันจะแกะต้นไม้ออกไม่ได้

ในรูปเห็นใสๆนี้ของจริงก็ยังขุ่นๆอยู้แต่ไม่มาก
เลยทำการเปลี่ยน้ำวันเว้นวันละ 20% ของตู้
เพราะถ้าไม่เปลี่ยนของเสียที่มีอยู่ระบบจำกัดไม่ทันถึงมีต้นไม้ก็ยังช่วยอะไรได้ไม่มาก

และแล้ววันที่รอคอยก็มาถึง พอน้ำเริ่มใสก็มาเปลี่ยนน้ำครั้งละ 5-10% ของตู้ จนเห็นแล้วว่าใสจริงก็เลิกเปลี่ยนมาเปลี่ยนแบบ 5 วัน 20%(ไม่มีเครื่องมีวัดน้ำอะไรทั้งนั้น ใช้ตาและความรู้สึกล้วนๆ)และก่อนออกไปทำงานก็เปิดออกซิเจนถึงไว้ พอเปิดไฟใส่CO2 น้ำก็เอาออก

ทีนี้ตู้น้ำใสจริงๆแระ
กุ้งจาก 17 เหลือ 2 ตัว
มีสมาชิกใหม่ก็ปลาชิวหนู 9 ตัว
มีอีกอย่างคือจะหาจอกญี่ปุ่นมาใส่ตู้และไม่ได้เอามาใส่ให้สวยๆนะ เพราะมันโตเร็วมากๆเท่ากับมันดูดพวกของเสียและแร่ธาตุได้ดี
แต่หาได้แค่จอกแดงซึ่งไม่เคยลองมาก่อนเห็นว่าโหดเอาเรื่องถ้าจะให้มันแดง

สุดท้ายก็อยากไว้ให้เป็นแนวทางคือ อย่าใจร้อน ค่อยไปตามสเต็ป
มีอะไรแนะนำติชมได้ลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/06/2562 [01:10:30] โดย Root2662 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ตู้เล็กๆหัวเตียง เมื่อ: 24/06/2562 [17:26:45]
กะละคิดว่าทำไมตู้ของ จขกท   ทำไมใช้เวลานานมากกว่าน้ำจะใส  ของผมเลี้ยงมาตั้งแต่ตู้ 24 36  48  20  18  แค่วันที่2น้ำก็ใสแล้วจริงๆแค่วันแรกถ่ายน้ำ 3รอบก็ใสแล้ว  แตวันที่ 2ใสสนิท  ทั้งๆที่บางครั้งกรองก็ไม่ได้แรงอะไรมากครับ แถมแบคน้ำ คาร์บอนน้ำก็ไม่เคยใช้ครับและต้นไม้ก็เยอะกว่านะครับ 
#2 Re: ตู้เล็กๆหัวเตียง เมื่อ: 24/06/2562 [18:56:46]
ชอบทรงขอนกับใม้ที่เอามาติดนะครับ  เข้ากันดีจัง สวยๆๆ [thumbup] [thumbup]
#3 Re: ตู้เล็กๆหัวเตียง เมื่อ: 25/06/2562 [10:24:18]
กะละคิดว่าทำไมตู้ของ จขกท   ทำไมใช้เวลานานมากกว่าน้ำจะใส  ของผมเลี้ยงมาตั้งแต่ตู้ 24 36  48  20  18  แค่วันที่2น้ำก็ใสแล้วจริงๆแค่วันแรกถ่ายน้ำ 3รอบก็ใสแล้ว  แตวันที่ 2ใสสนิท  ทั้งๆที่บางครั้งกรองก็ไม่ได้แรงอะไรมากครับ แถมแบคน้ำ คาร์บอนน้ำก็ไม่เคยใช้ครับและต้นไม้ก็เยอะกว่านะครับ

ถ้าใส่ใยกรองละเอียดก็จะใสเร็วครับ วันสองวันเท่านั้น บางคนก็ไม่ได้ใส่หรือใส่แบบที่ไม่ละเอียดมากก็จะช้าหน่อย

แต่หาได้แค่จอกแดงซึ่งไม่เคยลองมาก่อนเห็นว่าโหดเอาเรื่องถ้าจะให้มันแดง

ไม่ยากครับ ให้พอมีปุ๋ยหน่อย ไฟแรงๆนิด (ส่วนมากก็แรงพออยู่แล้วเพราะมันอยู่ซะชิดไฟ) ก็แดงแล้วครับ ใส่ปุ๋ยที่มีธาตุเหล็กหน่อยจะแดงสวย

อันนี้ของคุณเอก Egg E Egg Egg

อันนี้ของผม หลังจากไปดอยของแกมาสองดอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/06/2562 [10:26:39] โดย บัง »