วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:22:38]

ตู้ทรายน้ำดำ 24"

ตู้ทรายน้ำดำ 24" เมื่อ: 22/05/2562 [20:46:11]
ตู้ 24" อายุ 1 เดือนครับเน้นเลี้ยงปลาบ้านๆ ทราย Naturism รากสารภี ดินจากตู้เก่าไม่มีรองพื้น กรองนอก SunSun พ่วง Ehiem 2211 ไฟ A-Series สำหรับตู้ 10" + โคม LED IP65 ส่องเฉพาะจุดที่มีต้นไม้  [chill01]
สิ่งมีชีวิต กระดี่น้ำผึ้ง2 ซิวเพชรน้อย10 ซิวสามจุด1 อ๊อดโต2 กุ้งแคระ15+
ต้นไม้น้ำ บัว(ไม่ทราบชนิด)    [cry01] [cry01] [cry01]
           คลิปทรอปิก้าเขียว
           อนูเสียแคระ
           กะเพราและพลูด่างปลูกแบบเหนือน้ำเอาไว้บังแสงอยากให้บัวยืดๆเหนือน้ำไวๆ
การดูแล เปลี่ยนน้ำ30% 1-2 สัปดาห์ต่อครั้ง เติมน้ำใบหูกวาง(ใช้วิธีแช่ใส่ถังน้ำ 5 ลิตรเปิดอ๊อคไว้สักสองวัน) ใบหูกวางที่อยู่ในตู้ใส่ตกแต่งไว้เปลี่ยนเมื่อเริ่มเปื่อย
           เปิดไฟ 8 ชม.ต่อวัน ตั้งแต่ บ่ายโมงถึงสามทุ่ม

**สอบถามสักนิดครับเรื่องกุ้งแคระกินใบหูกวางแห้ง ผมเคยได้ใบหูกวางมาชุดนึงสมัยเลี้ยงปลาหมอแคระ กุ้งแคระมันกินใบเรียบเหลือแต่ก้านใบ แต่ใบหูกวางล๊อดนี้(สั่งแบบใบหูกวางต้มแล้วตากแห้งมา)กุ้งไม่แตะเลยครับเดินผ่านและขี่้ทับเฉยๆ เป็นเพราะของล๊อดนั้นเป็นใบแห้งที่ไม่ผ่านการต้มมาหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/05/2562 [12:59:31] โดย Dhanik.SWNH »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ตู้ทรายน้ำดำ 24" เมื่อ: 22/05/2562 [20:48:36]
โอ้ มีเสน่ห์ลึกลับดีมากครับ สวยๆๆ  [thumbup] [thumbup]

ดูแลยากมั้ยครับ  [smile03]
#2 Re: ตู้ทรายน้ำดำ 24" เมื่อ: 22/05/2562 [20:53:05]
โอ้ มีเสน่ห์ลึกลับดีมากครับ สวยๆๆ  [thumbup] [thumbup]

ดูแลยากมั้ยครับ  [smile03]

ผมพลาดไปหลายจุดเลยครับตอนตั้งตู้ใหม่ดันลืมทำที่กั้นดิน ลืมติดกาวหิน พอเติมน้ำเริ่มใส่สิ่งมีชีวิต(กุ้งแคระ) เห็นชัดเลยว่าชอบเขี่ยดินลงมาบนทรายเห็นแล้วขัดใจมาก  [awkward01] [awkward01] อีกอย่างคือใส่กุ้งเยอะเกินไปขี้กันเก่งมาก

ส่วนเรื่องการดูแล ผมแค่คอยมาดูผิวทราย(ขี้กุ้ง&ปลา)ตอนเปลี่ยนน้ำสัปดาห์ละครั้งครับ สำหรับเดือนแรกต่อไปก็วางแผนฝังปุ๋ยเพิ่มเพราะเป็นดินเก่ายังหาปุ๋ยฝังไม่ได้เลยอยากให้ต้นไม้แน่นๆ
#3 Re: ตู้ทรายน้ำดำ 24" เมื่อ: 23/05/2562 [07:26:25]
ผมพลาดไปหลายจุดเลยครับตอนตั้งตู้ใหม่ดันลืมทำที่กั้นดิน ลืมติดกาวหิน พอเติมน้ำเริ่มใส่สิ่งมีชีวิต(กุ้งแคระ) เห็นชัดเลยว่าชอบเขี่ยดินลงมาบนทรายเห็นแล้วขัดใจมาก  [awkward01] [awkward01] อีกอย่างคือใส่กุ้งเยอะเกินไปขี้กันเก่งมาก

ส่วนเรื่องการดูแล ผมแค่คอยมาดูผิวทราย(ขี้กุ้ง&ปลา)ตอนเปลี่ยนน้ำสัปดาห์ละครั้งครับ สำหรับเดือนแรกต่อไปก็วางแผนฝังปุ๋ยเพิ่มเพราะเป็นดินเก่ายังหาปุ๋ยฝังไม่ได้เลยอยากให้ต้นไม้แน่นๆ

ขอบคุณสำหรับการช่วยอธิบายครับ  [smile03] [smile03] [thumbup] [thumbup]
#4 Re: ตู้ทรายน้ำดำ 24" เมื่อ: 04/05/2563 [13:43:14]
เดี๋ยวๆๆ กระเพราปลูกยังไงครับ ขอคำแนะนำ
#5 Re: ตู้ทรายน้ำดำ 24" เมื่อ: 05/05/2563 [10:06:09]
กระเพรารากมันไม่เน่ารึ
ปลูกในน้ำ
แต่ที่บ้านเคยปลูกที่ชื้นแฉะๆหน่อย
มีน้ำไหลผ่านตลอดเกือบเวลา
ก้านกิ่งดันใหญ่กว่าต้นเข็มซะงั้น
เป็นทรงไม้พุ่มไปเลยอะหนะ