วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:53:44]

ต้นไม้คลุมดิน ตัดให้เตี้ยได้ไหม

มันโตขึ้นเยอะครับ ทำให้ดูภายในตู้ เริ่มแน่น สามารถตัดให้เตี้ยลงได้ไหมครับ  ...
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ใช่ไม้เมล็ดหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ตัดได้ครับ แต่ไม้เมล็ดมันจะสูงขึ้นเรื่อยๆ ตามพันธ์ของมันครับ
มันโตขึ้นเยอะครับ ทำให้ดูภายในตู้ เริ่มแน่น สามารถตัดให้เตี้ยลงได้ไหมครับ  ...

ตัดได้ครับ ต้นข้างล่างจะได้โดนแสงบ้าง  [smile01]
ดูจากในรูปคล้ายกรอสโซ่ใช่มั้ยครับ   
ใช่ไม้เมล็ดหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ตัดได้ครับ แต่ไม้เมล็ดมันจะสูงขึ้นเรื่อยๆ ตามพันธ์ของมันครับ

ครับ...ใช่ครับ..เมล็ดปลูก..ขอบคุณครับ

ตัดได้ครับ ต้นข้างล่างจะได้โดนแสงบ้าง  [smile01]
ดูจากในรูปคล้ายกรอสโซ่ใช่มั้ยครับ

ครับ...คนขายเมล็ด เขาบอกว่ากรอสโซพันธุ์เตี้ย(ดูไปดูมา ไม่เห็นว่าเตี้ย ปลูกได้ไม่ถึงเดือน  สูงเอาสูงเอา สงสัยตู้ที่ปลูกน่าจะเตี้ยไปแทนครับ..อิอิ                   
   ใช้เครื่องมืออะไรตัดดีครับ ถึงดูเรียบร้อย  และควรตัดได้มากน้อยเพียงใด ต้นไม้ถึงไม้ตายครับ
ครับ...คนขายเมล็ด เขาบอกว่ากรอสโซพันธุ์เตี้ย(ดูไปดูมา ไม่เห็นว่าเตี้ย ปลูกได้ไม่ถึงเดือน  สูงเอาสูงเอา สงสัยตู้ที่ปลูกน่าจะเตี้ยไปแทนครับ..อิอิ                   
   ใช้เครื่องมืออะไรตัดดีครับ ถึงดูเรียบร้อย  และควรตัดได้มากน้อยเพียงใด ต้นไม้ถึงไม้ตายครับ

เครื่องมือที่ใช้ตัด ใช้กรรไกรเวฟน่าจะสะดวกที่สุดล่ะครับ
หลายราคาหลายยี่ห้อครับ ลองเลือกดูนะครับ 
ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าถ้าเลี้ยงใม้น้ำอุปกรณ์พื้นฐานที่ควรจะมี
น่าจะเป็นแหนบฟอร์เซปยาวอันนึง กับกรรไกรเวฟอีกอันนี่แหละครับ  [smile01]

ตามรูปครับ 

ส่วนตัดขนาดไหน  ผมนี่ตัดจนราบกับพื้น เหลือแค่ก้านกับราก มันยังงอกใหม่เลยครับ แถมงอกเร็วด้วย ฮ่าๆๆๆ  [lol01] [lol01] [lol01]

เป็นตามพันธุ์เขาครับ กรอสโซ่จีย เพาะเมล็ดจะเป็นแบบนั้แหละครับตัดได้ครับแป๊บเดียวก็จะหน้ายาวสูงแบบนี้อีกครับ ใบจะออกรีๆ ยาวครับ ผมเคยเลี้ยง 2 ครั้งเมื่อ 1 ปีที่ผ่านมาสุดท้ายรื้อหมดครับ  ตอนนี้ปลูกกรอสโซ่ติม่า (กรอสโซ่แท้ครับ) ใบหม่นๆเหมือนหยดน้ำครับแต่ไฟต้องแรงหน่อยจะสวยครับ กะแฮร์กลาสมินิ ตอนนี้สวย HAPPY ครับดูก่อนมาทำงานตอนเช้า ชอบๆครับ
เป็นตามพันธุ์เขาครับ กรอสโซ่จีย เพาะเมล็ดจะเป็นแบบนั้แหละครับตัดได้ครับแป๊บเดียวก็จะหน้ายาวสูงแบบนี้อีกครับ ใบจะออกรีๆ ยาวครับ ผมเคยเลี้ยง 2 ครั้งเมื่อ 1 ปีที่ผ่านมาสุดท้ายรื้อหมดครับ  ตอนนี้ปลูกกรอสโซ่ติม่า (กรอสโซ่แท้ครับ) ใบหม่นๆเหมือนหยดน้ำครับแต่ไฟต้องแรงหน่อยจะสวยครับ กะแฮร์กลาสมินิ ตอนนี้สวย HAPPY ครับดูก่อนมาทำงานตอนเช้า ชอบๆครับ
ขอบคุณครับที่ตอบและเล่าสู่กันฟัง  รบกวนถ่ายรูปส่งการจัดตู้ให้ดูด้วยครับ ได้ดูกรอสโซ่แท้ ว่าเป็นอย่างไร ได้หาซื้อมาใช้ในการจัดตู้ใบใหม่บ้างครับ แล้วกรอสโซ่แท้ หาได้จากร้านไหนบ้าง (กทม.)ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ  การเปิดไฟให้แรง เปิดวันละกี่ชม.ครับ ปัญหาตะไคร่เส้นผมจะมีตามมาไหมครับ
ก็มีขายหลายร้านครับ จตุจักร โซนไม้น้ำหลัง jj อะครับ  ร้านปราณี แอตแลนติส ใสเวปก็มีหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ  ผมตู้ 18 ตอนแรกไฟ 18วัตน์ยือเป็นถั่วงอกครับ   พอเปลี่ยนไฟเป็น 54 วัตน์ ( chihilos 2โคม )   สงบนิ่งเลื้อยต่ำๆไปเลื่อยครับ เปิดไฟตอนแรกๆ 4 ชั่วโมงครับ อาทิตย์ต่อมา ุ  ต่อมาเปิด 8 ปรกติครับ  ถ่ายน้ำสัปดาห์ละ / ครั้งครับ  ลงกุ้งแคระไป 50 ตัวครับ  รูปพรุ่งนี้ลงให้ครับ
กรอสโซ่ติม่า ครับ ใบจะมนๆ เหมือนหยดน้ำ อะครับ
อันนี้แฮร์กลาสครับ
อันนี้แฮร์กลาสครับ

งามดีจังครับ  [perv02]
ผมนี่ลองปลูกไปกะปุกนึงไม่งามเร้ยยยย
เหลืองละออเชียวแถมตะไคร่จับอีกตังหาก[cry01]
ครับ อย่างแรกคือไฟพอครับ ตุ้ 18 ไฟ chihilos 2โคม 54 วัตน์ครับ คาร์บอน drop เป็นสีเขียวใบไม้อะครับ ฝังปุ๋ยทุกเดือนครับ ไฟ 8 ชม ครับ ถ่ายน้ำสัปดาห์ละครั้งครับ
ครับ อย่างแรกคือไฟพอครับ ตุ้ 18 ไฟ chihilos 2โคม 54 วัตน์ครับ คาร์บอน drop เป็นสีเขียวใบไม้อะครับ ฝังปุ๋ยทุกเดือนครับ ไฟ 8 ชม ครับ ถ่ายน้ำสัปดาห์ละครั้งครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ  [smile03]

ของผมจะว่าไปก็คล้ายๆที่แนะนำมาเลยนะครับ
ผมตู้16"
ใส่2โคม วัตต์รวมก็  50wวัตต์นิดๆ   
เปิดไฟก็รวมแล้ว 9  ชม
อุณหภูมิ 27-28 องศา
ปุ่ยน้ำนี่ให้ 3-4วันครั้ง
ถ่ายน้ำก็แทบจะ 3-4วันครั้งครับ

แค่ไม่ได้ฝังปุ๋ยบ่อยเท่านั้นเองครับ  [confuse01]

ที่ลองแล้วไม่รุ่งของผมก็คงเป็น แฮร์กราสสนี่กับเพิร์ลกราสน่ะครับ ไม่สวยเลย  [cry01]

ปล ต้องขอโทษท่านเจ้าของกะทู้ด้วยนะครับอาจจะนอกเรื่องไป 
     คิดซะว่าเป็นข้อมุลอื่นๆเพิ่มเติมก็แล้วกันนะครับ  [smile03]
ยินดีครับที่มีเพื่อนๆเข้ามาช่วยแสดงข้อคิดเห็นกัน ได้ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ  ผมไม่ได้เข้ามาอ่านหลายวัน มัวแต่ติดงาน เหมือนตู้ไม้น้ำ พอตัดไม้คลุมดินไปไม่นานเขาก็โต ขึ้นมาอีก หางานให้เราต้องมีงานตัดแต่งให้เข้ารูปเข้ารอยอีก   แต่ทีนี้ตะไคร่เส้นผม  หรือตะไคร่ใย บุกตู้อีก  ดึงก็ไม่ค่อยออก เหนียวติดใบไม้  มีปลามีกุ้งเชอร์รี่  จะใส่ยาแรงก็เกรงใจปลากับกุ้ง   จึงต้องมาขอคำแนะนำจากผู้รู้ในนี้อีกรอบครับ