วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:22:38]

เลี้ยงกุ้งกับหางนกยูง

เลี้ยงปลาหางนกยุงทั้งตัวผู้และตัวเมีย ร่วมกับกุ้งเครฟิชสาย p หรือโกส จะมีปัญหาอะไรกับกุ้งตอนลอกคราบมั้ยคับ ปลาก็มีขนาดปนๆไป ตู้ที่เลี้ยงแบ่งเป็นช่องผมใส่ช่องละตัว กุ้งใหญ่หน่อยก็เอาปลาตัวใหญ่หน่อยลงไปแต่เหมือนมีคนบอกอาจจะเป็นอันตรายต่อกุ้งตอนลอกคราบหรือปลาอาจจะไปตอดกุ้ง ตอดตากุ้งได้
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เลี้ยงได้ครับ ดีไม่ดีจะโดนกุ้งจับกินด้วย ถ้าปลาสอดค่อนข้างจะว่ายได้ไวหลบดีกว่าหางนกยุง
เลี้ยงปลาหางนกยุงทั้งตัวผู้และตัวเมีย ร่วมกับกุ้งเครฟิชสาย p หรือโกส จะมีปัญหาอะไรกับกุ้งตอนลอกคราบมั้ยคับ ปลาก็มีขนาดปนๆไป ตู้ที่เลี้ยงแบ่งเป็นช่องผมใส่ช่องละตัว กุ้งใหญ่หน่อยก็เอาปลาตัวใหญ่หน่อยลงไปแต่เหมือนมีคนบอกอาจจะเป็นอันตรายต่อกุ้งตอนลอกคราบหรือปลาอาจจะไปตอดกุ้ง ตอดตากุ้งได้

ข้อเสียคือ ออกลูกเร็วเต็มตู้ไปหมด เหมือนเลี้ยงปลาแทนกุ้งเลย ควรจะใส่ปลาที่เป็นตัวผู้หางใหญ่ๆหน่อย
            แย่งกินอาหารกุ้ง กินก่อนกุ่งจะมากินซะอีก เช่นหนอนแดงพวกปลาชอบมาก ปลาดูดหนอนกินกันเพลินๆเลย
            ชอบแย่งซีนเวลาถ่ายรูปกุ้ง เพราะปลาจะจำคนได้มาป้วนเปี่ยนนึกว่าให้อาหาร ทำให้กล้องโฟกัสที่ปลาแทน  (อันนี้ขำๆ แต่จริง)

ข้อดีคือ   ตู้กุ้งสวย  น้ำเสียช้าลง ช่วยทำความสะอาดตู้และตัวกุ้ง ยังช่วยกินลูกน้ำ และเมื่อป่วยยังเป็นอาหารกุ้งได้ไปในตัว

รวมๆ เลี้ยงดี [pravetgym01]

ต้องถามเจ้าของกระทู้ว่าต้องการเลี้ยงปลาหางนกยูงเพื่อสาเหตุอะไร  ถ้าขจัดพวกตะไคร้น้ำเลี้ยงหอยแอ๊ปเปิ้ลก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง ตัวละ 10 บาท
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคับ มั่นใจขึ้นเยอะเลยคับ

ตอนแรกใส่ปลาลงไปเหมือนกุ้งกับปลาจะตื่นกันนิดหน่อย ไล่กัน ตอนนี้เริ่มเข้ากันได้แล้วคับ (เลี้ยงช่องละตัว กุ้ง 1 ปลา 1)

ที่ผมจะเลี้ยงปลาหางนกยูงไว้เพื่อกินลูกน้ำ กินเศษอาหาร และก็พวกปรสิทบางตัวเห็นเขาบอกว่าหางนกยูงช่วยได้คับ แต่กลัวว่ากุ้งลอกคราบแล้วปลาจะไปป่วนหรือกัดเขา และมีเพื่อนผมคนนึงเขาเลี้ยงก่อนผม เขาเห็นตู้ที่บ้านเขาบอกใส่ปลาด้วยหรอ เขาบอกเหมือนเขาเคยได้ยินมาว่าปลาชอบกัดกุ้งตอนลอกคราบ ตอนอ่อนแอ หรือชอบกัดกุ้งเป็นแผล กัดตากุ้งงี้ ผมก็เลยกลัวว่ากุ้งจะบาดเจ็บ