Talks > กุ้งแคระ, กุ้งเรดบี

ตู้นี้มีกุ้งแคระตัวเมียบ้างไหมครับ ?

(1/1)

CANnoby:
ผมไปเดินสนามหลวง 2 แล้วเจอร้านขายปลาร้านหนึ่งขาย กุ้งส้ม ตัวละ 2 บาท   (ร้านอื่นขายตัวละ 10 บาท)
แต่พอถามคนขาย เขาบอกว่าเป็น ตัวผู้ทั้งหมด [confuse01]

(ผมมองดูก็เหมือนมีตัวเมียอยู่ด้วยนะครับ)

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบให้หน่อยครับ ว่า...
กุ้งแคระ ตัวผู้กับตัวเมียต่างกันอย่างไร ?
แล้วในตู้นี้เป็นตัวผู้ทั้งหมดจริงหรือเปล่า ?

[เห็นแล้วดูน่ารัก น่าเลี้ยง [smile05]]

MASD:

อันนี้แยกเพศครับ

ส่วนมีตัวเมียไหมตัวผู้หมดจริงไม่สามารถบอกได้เพราะเห็นตัวกุ้งไม่ชัดครับเล็กมาก

CANnoby:

--- อ้างจาก: MASD ที่ 07/06/2563 [21:54:40] ---

อันนี้แยกเพศครับ
ขอบคุณครับ !

--- End quote ---
ผมว่าคนขายพูดจริงนะว่ามีแต่ตัวผู้ เพราะดูจากรูปกับในตู้มีแต่ตัวผอมๆ (หัวโตบ้างบางตัว)

แต่ก็ไม่รู้อยู่ดีว่า ทำไมเขาขายตัวผู้ในราคาที่ถูกกว่าตัวเมีย ?

GAMMARAY:

--- อ้างจาก: CANnoby ที่ 08/06/2563 [09:19:39] ---ผมว่าคนขายพูดจริงนะว่ามีแต่ตัวผู้ เพราะดูจากรูปกับในตู้มีแต่ตัวผอมๆ (หัวโตบ้างบางตัว)

แต่ก็ไม่รู้อยู่ดีว่า ทำไมเขาขายตัวผู้ในราคาที่ถูกกว่าตัวเมีย ?

--- End quote ---

ผมคิดเอาเองว่า เพราะตัวเมียออกลูกได้ เลยมีมูลค่าเพิ่มมากกว่าตัวผู้อ่ะครับ  [smile03]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version