วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:47:45]

มีใครเลี้ยงปลาซิว sundadanio บ้างครับ

อยากทราบว่าเลี้ยงยากมั้ยครับ พอดีเห็นอยู่ร้านนึง สีสวยดี
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อยากทราบว่า ภาษาไทยคือซิวอะไรครับ เพราะซิวมีมากมายหลายชนิดครับ  เคยเลี้ยงแต่ ซิวขวานใหญ่ ขวานเล็ก  เพชรน้อย  ก็เลี้ยงปกติง่ายครับ  ส่วนกาแล๊คซี่ล่าสุดผมเลี้ยงยากสุดอาทิตย์กว่ารอเขาปรับตัวกล้าว่ายออกมาด้านหน้ากินอาหารครับ  ซิวขวานดำหายากเคยเลี้ยงครั้งนึง ส่วนซิวที่ว่า หมายถึงซิวอะไรครับ
อยากทราบว่า ภาษาไทยคือซิวอะไรครับ เพราะซิวมีมากมายหลายชนิดครับ  เคยเลี้ยงแต่ ซิวขวานใหญ่ ขวานเล็ก  เพชรน้อย  ก็เลี้ยงปกติง่ายครับ  ส่วนกาแล๊คซี่ล่าสุดผมเลี้ยงยากสุดอาทิตย์กว่ารอเขาปรับตัวกล้าว่ายออกมาด้านหน้ากินอาหารครับ  ซิวขวานดำหายากเคยเลี้ยงครั้งนึง ส่วนซิวที่ว่า หมายถึงซิวอะไรครับ

เห็นเขาเรียกซิวเขียวกันนะครับ  [smile03]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=247797.0

แล้วเจอที่ร้านไหนน่ะครับ อยากลองไปดูบ้าง  [perv02]
ซิวเขียวครับ เจอที่ร้าน 88 aquarium ที่ jj ครับ ว่าจะลองเอามาเลี้ยงดู
อ๋อซิวเขียวหรือครับ  เคยเห็นที่ร้าน aloha เคยมีขายครับ  ตัวก็ประมาณยาวกว่าคาดินัลนิดนึงทรงเรียวๆไม่อ้วนครับ แต่ไม่เคยเลี้ยงครับ  แต่คิดว่าก็คงเลี้ยงง่ายเหมือนซิวทั่วไปละครับ 
ซิวฟ้าครับ ปลาอินโดนานๆทีจะเห็นมีขาย
ไปถอยมาแล้วครับ  สวยมาก  ที่ร้านบอกว่าเป็นปลาอินโดครับ   [smile01]
ไปถอยมาแล้วครับ  สวยมาก  ที่ร้านบอกว่าเป็นปลาอินโดครับ   [smile01]

ผมก็ถอยมาซัก 10 ตัว โครตดุ + หมดไม่เกี่ยงไซต์
ผมก็ถอยมาซัก 10 ตัว โครตดุ + หมดไม่เกี่ยงไซต์

ตัวมันเล็กมากเลยนะครับ
ดุยังงั้นเลยเหรอครับ โห

ลายที่ตัวมันสวยมากเลยครับ เห็นตัวจริงแล้วเนี่ยะ น่ารักครับ  [mad02]
ตัวมันเล็กมากเลยนะครับ
ดุยังงั้นเลยเหรอครับ โห

ลายที่ตัวมันสวยมากเลยครับ เห็นตัวจริงแล้วเนี่ยะ น่ารักครับ  [mad02]
ปลาซิวตัวมันสะท้อนแสงแวบๆ ถ้ายืนดูในคลองตามธรรมชาติเวลามันพลิกตัวจะสะท้อนแสงอาทิตย์ เป็นประกายสวยมากๆ อยากจะกลับไปช้อนที่บ้านนอกมาเลี้ยงจริงๆ ซิวเขียวมันไล่ขวานเล็กผมโดดมา KO นอกตู้แล้ว 1 ตัว ผมมี ขวานเล็ก ขวานใหญ่ ซิวแถบทอง ซิวตาเขียว ซิวเขียว ซิวเพชรน้อย  ซิว 4 ชนิดแรกรวมฝูงกัน ซิวเพชรน้อยมันรวมกลุ่มของมันเองตางหากอยู่ในสาหร่าย รกๆ (ตู้ผมปล่อยรกโครตๆ) แต่เจ้าซิวเขียวมันว่ายกระจัดกระจายตามใจมัน บางที่มารวมกัน ก็ + กันเองอีก ปลาอินดี้ครับ [rage04] [rage04] [rage04]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/06/2562 [22:51:50] โดย Ole_kokokokeyeh »
โห แฟลคลับสายปลาซิว จริงๆอ่ะ
ปลาซิวตัวมันสะท้อนแสงแวบๆ ถ้ายืนดูในคลองตามธรรมชาติเวลามันพลิกตัวจะสะท้อนแสงอาทิตย์ เป็นประกายสวยมากๆ อยากจะกลับไปช้อนที่บ้านนอกมาเลี้ยงจริงๆ ซิวเขียวมันไล่ขวานเล็กผมโดดมา KO นอกตู้แล้ว 1 ตัว ผมมี ขวานเล็ก ขวานใหญ่ ซิวแถบทอง ซิวตาเขียว ซิวเขียว ซิวเพชรน้อย  ซิว 4 ชนิดแรกรวมฝูงกัน ซิวเพชรน้อยมันรวมกลุ่มของมันเองตางหากอยู่ในสาหร่าย รกๆ (ตู้ผมปล่อยรกโครตๆ) แต่เจ้าซิวเขียวมันว่ายกระจัดกระจายตามใจมัน บางที่มารวมกัน ก็ + กันเองอีก ปลาอินดี้ครับ [rage04] [rage04] [rage04]

แฟนพันธ์แท้ปลาซิวจริงๆ  [thumbup] [thumbup]

ซิวเขียวที่เอามาฝูงนึงนี่ ไม่มีหลบเลยครับ  ว่ายสลอนกันหน้าตู้เลย ขนาดน้ำแรงนะ

นึกถึงเมื่อก่อนเกือบสามสิบปีมาแล้วช่วงที่คลอง ร่องสวนยังไม่ถูกทำบ้านจัดสรรนะ่ครับ
มีซิวอีกชนิดนึงแถวบ้านผมเรียกซิวควายครับ ตัวประมาณ 3"-4" ผมตกเอามาทอดกรอบ ฮ่าๆๆๆ  [lol01]
แล้วก็มีปลากัดป่าตัวดำๆ  ปลากริม กับปลาหัวตะกั่ว เดี๋ยวนี้แถวบ้านไม่มีแล้วครับ  [mad01]