วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:43:01]

คำถาม - คำตอบการเลี้ยงกุ้ง : เลี้ยงกุ้งเครฟิชไว้ในตู้ปลาได้ไหมครับ ?

คำถาม - คำตอบการเลี้ยงกุ้ง : เลี้ยงกุ้งเครฟิชไว้ในตู้ปลาได้ไหมครับ ? และ ควรเลี้ยงกับปลาอะไร ถึงจะเหมาะสม ?

คำตอบ : คำตอบก็คือ สามารถเลี้ยงรวมได้ตามสมควร แต่ควรจะเป็นปลาที่ว่ายน้ำเร็ว และไม่มีเครื่องครีบทีียาว อย่างไรก็ตามถ้าเป็นตู้โล่งๆ ก็อาจจะทำให้ปลาถูกจับกินได้ง่าย โดยเฉพาะปลาที่นอนในเวลากลางคืนบริเวณใกล้พื้น ที่กุ้งเครย์ฟิชจะออกหากินดังนั้น ถ้ามีการจัดตกแต่งพื้นที่ภายในตู้ ให้มีมุมให้ปลาได้หลบพักนอน ในมุมสูงบ้าง ก็จะช่วยลดอัตราการถูกกุ้งเครย์ฟิชจับกินในเวลากลางคืนลงไปได้ครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เลี้ยงได้ครับแต่ถ้าจะเลี้ยงรวมกับปลาควรเป็นปลาที่ว่ายน้ำเร็วครับ