วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:13:19]

สอบถาม การเติม แบคน้ำครับ

ตู้ที่ตั้งปกติ  ตอนแรกก็ได้รองแบคปกติครับ  จะสอบถามครับ ว่า  การเติมแบบคน้ำ ควรเติมใส่เมื่อไร
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สำหรับผม อยากใส่ก็ใส่ ใส่ได้ทุกวันเลย (เปลืองมาก)

... คือ ใส่ตามบนฉลากหรือคำแนะนำผลิตภัณฑ์นั้น ๆ ครับ
เพราะใส่เยอะไปมาก ๆ ก็อาจเกิดแบคฯ บูม หรือ แบคฯ แย่ง O2 ในน้ำเยอะ หรือ แบคฯ ตีกันแย่งที่อยู่ ทำให้คุณภาพน้ำลดลงได้

เริ่มตั้งตู้ก็ใส่ได้ เพราะส่วนใหญ่แบคฯ รองพื้น มักเป็นผง ๆ จึงอาจต้องใช้เวลาฟื้นคืนชีพสักหน่อย
ส่วนแบคฯ น้ำ มักมีชีวิตอยู่ ใส่ลงไปก็จะช่วยให้ระบบกรองชีวภาพตั้งตัวได้เร็วขึ้น (ตามที่เคยอ่านมานะ)

ทั้งนี้ การเริ่มระบบนั้น ส่วนใหญ่จะใส่ปลาอึดตายยาก (เช่น ปลาหางนกยูง ปลาสอด) เพื่อให้มีขี้ปลามาเป็นอาหารแบคทีเรีย ตั้งแต่เริ่มตั้งตู้กันเลย
อีกวิธีหนึ่ง ก็ใส่อาหารปลาลงไปสัก 1-2 เม็ด ไม่ก็เศษผลไม้เล็ก ๆ ก็ได้ เพื่อเป็นอาหารตั้งต้นของแบคทีเรียแทนขี้ปลานั่นเอง
อย่างไรก็ตาม แบคทีเรียแบบผง มักมีอาหารแบคทีเรียผสมอยู่บ้างแล้ว ไม่ก็พวกดินปลูกไม้น้ำบางผลิตภัณฑ์ก็มีแอมโมเนียอยู่ด้วย จึงเป็นอาหารแบคทีเรียตอนเริ่มระบบได้เช่นกัน

ที่ผมใส่ทุกวัน เพราะขี้ปลามันเยอะอ่ะ เลยอยากรู้ว่าจะช่วยให้ขี้ปลาย่อยสลายได้เร็วขึ้นไหม ไม่มีเวลาดูดออกทุกวัน (ไม่ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่างนะ)

รอท่านอื่นให้ความเห็นอีกทีนะครับ
ขอบคุณมากครับ
ถ้าของผมนี่กว่าจะใส่แบคน้ำได้ ก็นานเลยครับ คือตั้งตู้ไปได้เดือนสองเดือนแล้วอ่ะครับ  [smile03]
เพราะผมคิดเอาเองว่า แบครองพื้นก็ใส่ไปก่อนแล้ว ก็คงใช้ได้แหละ
ที่ใส่แบคน้ำตามไป เพราะเริ่มเอากุ้งเอาปลามาลงแล้วล่ะครับ ช่วยๆกัน  [smile01]

คิดแบบนี้ถูกหรือปล่าวไม่กล้ายืนยันนะครับ แหะๆ ทำมาแล้วสองตู้อ่ะครับ  [smile03]
ขอบคุณทุกความเห็นครับ   ใจจริงผมก็ไม่อยากใส่บ่อยกลัวแบคบูมเหมือนกันครับ  ตอนนี้ใส่เดือนละครังตอนล้างกรองครับ ไม่แน่ใจว่าคิดถูกหรือเปล่า  จะน้อยไปหรือเปล่าครับ เพราะปกติก็ถ่ายน้ำอาทิตย์ละครั้งครับ  ขอบคุณมากครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ   ใจจริงผมก็ไม่อยากใส่บ่อยกลัวแบคบูมเหมือนกันครับ  ตอนนี้ใส่เดือนละครังตอนล้างกรองครับ ไม่แน่ใจว่าคิดถูกหรือเปล่า  จะน้อยไปหรือเปล่าครับ เพราะปกติก็ถ่ายน้ำอาทิตย์ละครั้งครับ  ขอบคุณมากครับ

ผมถ่ายน้ำอาทิตย์ล่ะสองหรือสามครั้งครับ 
แบคนี่ผมก็เติมซักเดือนหรือเดือนกว่าๆก็เติมทีนึงอ่ะครับ   [smile01]

ปลานี่สิบกว่าตัว กุ้งนี่นับแทบไม่ได้ ตัวเล็กตัวน้อยเยอะไปหมดล่ะครับ
ค่อยสบายใจหน่อย ครับ  ขอบคุณมาก ครับ