วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:49:26]

ตู้48” (สร้างเสริม)ประสบการณ์ชีวิต update 1ปี 3เดือน 10วัน(28 สค 2563)

Update ตู้อายุ2อาทิตย์กว่า (10กค2562)

ต้นไม้โตดีมาก ไม่มีแคระไม่มีแกลน สงสัยธาตุอาหารในดินใหม่มีเยอะมาก
ต้องมารอลุ้นกันว่า พอเข้าเดือนทีา3ยังจะโตดีแบบนี้มั้ย

แต่ผ่านไปแค่10กว่าวัน ก็เริ่มตัดต้นไม้แล้ว เช่นบาโคปา. ขาไก่. โรทาร่า. ดาวกระจาย
เพราะเจ้าพวกนี้ โตเร็วมากกกกกกกกกกกกก
เพราะถ้าไม่ตัด ไม้แดงงานเข้าแน่นอน
(โดนบังแสง)

ทุ่งลัดวิเจีย อนาคตแดงแสบตาแน่นอน

ตำลึงน้ำ โตดีจังกับตู้ใหม่ ที่มีแร่ธาตุพร้อม

ไปจัดมาละครับกับต้นดาวน้อย “ดาวน้อยเธอกับฉันจะไปกันรอดมั้ย”(ครั้งที่3)
เพราะทุกครั้งที่เลี้ยงคือ ไม่โต มันดูแกลนๆ

อันนี้คือต้นซาจิใช่มั้ยครับ. พอดีซื้อมาแล้วลืมชื่อ
หรือว่ามันคือบลิคซ่า หรือ เทเลนุส
ใครรู้ช่วยบอกทีครับ

การดูแลตู้ข่วงนี้
ไฟ :6.30-8.00 และ 12.00-13.30 และ 18.00-21.00 (เพิ่มเป็น 6ชม)
ชิลเลอร์ :26-27องศา
คาร์บอนถัง : 2ฟองต่อวิ
เปลี่ยนน้ำ : 20% วันเว้นวัน
ปุ๋ยน้ำ : ada brighty K 2ปั๊มทุกๆ2วัน
ปุ๋ยเม็ด : ไม่ใส่
เห็นรูปเลย์เอาท์ใหม่แล้ว ขออณุญาติแชร์ความเห็นด้วยคนนะครับ  [smile03]

ขาไก่ด่าง โตไวจริงครับ แถมโตง่ายด้วย
ผมเอาไปลอยน้ำใว้เฉยๆอีกตู้นึง ปุ๋ยก็ไม่ใส่ แป๊บเดียว แผ่เต็มผิวน้ำเลย  [smile04]

ลัตวิเจียในตู้ผมมันก็แดงนะ แต่แดงแบบแดงเลือดหมูอ่ะครับ 
ไม่ได้แดงแปร๊ดไฟลุกแบบโรทาล่าเวียดนาม  [smile01]

ส่วนตำลึงน้ำตู้ผมนี่มันเลื้อยเร็วมากๆเลยล่ะครับ
เผลอแป๊บเดียวลามแทรกไปทั่วตู้เลย
บางจุดที่มันลามไปถึงนี่ผมยังงงเลย มันไปได้ยังไง<วะ>
ผมนี่ต้องตัดเล็มประจำล่ะครับ  [sleepy01]

ส่วนดาวน้อยในตู้ผม จากการตัดเล็มให้เตี้ยเพราะอยากเลี้ยงเป้นใม้พื้น
 มันก็งอกใหม่เร็วครับ แตกต้นลูกก็ไว <แต่ก็ยังเป้นเดือนเหมือนกัน> [gurock01]

และพอหลังจากใช้ WRGB ได้เดือนกว่าๆ ใบของดาวน้อยออกสีเขียวอมเหลืองด้วยครับ  [mock01]
ตู้คุณกอล์ฟเองใช้ RGB เรื่องไฟสำหรับดาวน้อยคิดว่าไม่น่ามีปัญหาครับ ยิ่งได้ดินใหม่ๆด้วย  [thumbup] [thumbup]

ผมสังเกตอยู่อย่างเดียวว่า ระยะห่างของไฟกับดาวน้อยถึงพื่้นตู้ของผมมันประมาณ 6"-7" เองครับ เลยโดนแสงอัดเข้าเต็มๆ
คอนดิชั่นอย่างอื่นไม่มีอะไรพิเศษครับ  [smile01] [smile03]

งามใส สบายตาดีครับ
ดาวน้อย ผมได้มาคนขายบอกเป็นใบบก
เลยเอาลงน้ำ 4 ต้น
อีก 1 ต้นลองปลูกบนบก
ผลที่ได้  4 ต้น ในน้ำรอด
ต้นบก เฉาเหี่ยวตายไปเลยครับ
ปลูกใส่กระถาง ใส่น้ำชุ่มๆ ใช้ดิน balckearth รองพัมมิส ครับ  ตั้งกระถางในร่ม
ขอบคุณทุกcommentนะครับ

เท่าที่สังเกตุ(ของผมเอง) ตู้ตั้งใหม่ ไม่ว่าจะกี่ครั้ง ต้นไม้ผมไม่เคยมี ปห. อะไรเลย
จะมีปัญหา และต้องเริ่มประคับประคอง แก้ไขกันไปก็ประมานเดือนที่4 เป็นต้นไปครับ

ถ้ารอดพ้นจนถึงเดือนที่7แล้ว มันก็จะอยู่ทรงๆ อยู่ได้ไปเรื่อยๆ. ไม่โตเร็วเท่าตอนแรกแต่ก็ถือว่าโตเรื่อยๆ ไม่ตาย. มีใบเป็นรู้บ้างบางชนิดครับ

ซึ่งอย่างที่บอกครับ สาเหตุคืออะไรก็ยังไม่รู้. แต่ที่คิดๆไว้ และอยากจะทดลองคือ

1. เรื่องน้ำ ทุกครั้งคือ ผมเปลี่ยนน้ำแค่20% ทุกๆ 3-4วันตลอดการเลี้ยง. มารอบนี้ผมจะลองเปลี่ยนน้ำที่ 50-60%ทุกๆ1เดือน. ส่วนระหว่างเดือนก็จะเปลี่ยนตามปกติครับคือ 3-4วันครั้งที่20%

2. เรื่องปุ๋ย ทุกครั้งจะกลัวๆ และไม่ค่อยกล้าใส่ไนโตรเจนN กับฟอสฟอรัสP (ใส่แต่โพแทสเซียมK)เพราะหลายๆท่านแจ้งว่า N กับ P นั้นในตู้มีมากแล้วคือมาจากพวกขี้ปลา และอาหารปลา. ซึ่งตู้ผมมีปลาแค่15ตัวเอง(พวกเทรตทรา) และอาหารปลาผมให้แบบเกือบอิ่ม(ให้แบบว่าอดอยากนิดๆไม่เคยมีเหลือถึงก้นตู้) จึงไม่แน่ใจว่าแร่ธาตุ N กับP ที่จะได้มาจากขี้ปลาและอาหารปลาเพียงพอหรือไม่. มารอบนี้ผมจะลองใส่ปุ๋ยเยอะขึ้น โดยเฉพาะ N กับ P

3. เรื่องดินปลูก. ผมไม่มั่นใจว่าดินที่ผมใช้ปลูกนั้นเกิดชั้นตะกอนดินดำ แล้วทำให้น้ำเน่าหรือไม่. เพราะที่ตั้งตู้ผมก็ลองพัมมิส ใส่แบคทีเรียตามแกติ.  แต่อาการต้นไม้จะออกอาการไม่ดีคือเดือน4-5เป็นต้นไป. รอบนี้ก็ว่าจะลองฉีดแบคทีเรียน้ำลงไปในดินดู ทุกๆ1เดือน ในปริมานตามที่กำหมด

ก็หวังว่าทั้ง3ข้อนี้ ถ้าทำแล้ว ตู้ผมจะอยู่ได้นานขึ้นเนอะ

ใครมี idea แชร์ และแนะนำได้นะครัย
Update ตู้อายุ 1เดือน2อาทิตย์ (4สค2562)

ตอนนี้ตะไคร่จุดเขียวมาแล้วแล้วก็หมดไป(เป็นปกติของเดือนแรก)
แล้วก็จะตามมาด้วยตะไคร่ขนดำ
ซึ่งตู้ผมมันออกสีเขียวชอบเกาะตามขอนไม้ สวยไปอีกแบบ. ไม่ต้องหามอสมาพันหุๆ

ส่วนลัดวิเจียใบแหลมกับอุสแคระ สีตัดกันได้ซะใจมากๆครับ

ตำลึงน้ำ เริ่มเลื้อยตามก้อนหินแล้ว. ใครเลี้อยออกนอกทาง โดนจับตัดหมดครับ

บลูเซป ออกดอกอีกแล้ว. คราวนี้มาพร้อมกัน 2ดอกเลย. กอนี้นี่ ออกดอกบ่อยมากๆครับ

ดาวน้อยไปได้ด้วยดี เริ่มมีใบใหม่ออกมาแล้ว. อาจเป็นเพราะใส่ปุ๋ยไป. ทั้งn ทั้งk

ส่วนขนนกแดง กับใบเลื่อย ก็ออกแดงละครีบ
เพราะเปิดไฟนานขึ้น

ของเล่นใหม่ครับ. ซื้อมาลอง  คือ
หัวดิฟคาร์บอน ที่อยู่ในท่อ out flow เลย
ข้อดีเท่าที่เห็นคือ คาร์บอนหมุนเวียนอยู่ในตู้นานขึ้น และแทบไม่เห็นฟองคาร์บอนลอยเลย. ซึ่งต่างกับแบบเดิมครับที่น้ำพัดฟองลอยเต็มตู้ครับ

ไฟ :6.00-8.00 และ 12.00-14.30 และ 18.00-21.30 (เพิ่มเป็น 8ชม)
ชิลเลอร์ :25-26องศา (ลดลง1องศา)
คาร์บอนถัง : 2ฟองต่อวิ
เปลี่ยนน้ำ : 20% วันเว้นวัน
ปุ๋ยน้ำ : ada brighty K 2ปั๊มทุกๆ2วัน
          ada nitrogen N 5ปั๊มทุกวัน
          Azoo 2ปั๊ม ทุกๆ2วัน
ปุ๋ยเม็ด : ไม่ใส่
Update ตู้อายุ 1เดือน2อาทิตย์ (4สค2562)
ดาวน้อยไปได้ด้วยดี เริ่มมีใบใหม่ออกมาแล้ว. อาจเป็นเพราะใส่ปุ๋ยไป. ทั้งn ทั้งk

ว้าวดาวน้อยเริ่มมีแตกต้นลูกแล้วด้วย 
แจ่มเลยครับ ต่อไปรอตัดเสียบๆ เลยล่ะครับ  [thumbup] [thumbup] [thumbup]

Update ตู้อายุ 2เดือน 1อาทิตย์(29สค62)

หายไปเกือบเดือน กลับมารายงานสภาพตู้ครับ
ตอนนี้ ตู้โดนตะไคร่ขนเขียวรุกรานอย่างมากกกก
ตอนแรกก็ขึ้นที่ขอนไม้. ตอนนี้ไปเกาะตามใบบลูเซ็ป กับอนูเบียสแล้ว. เซ็งอย่าเเรง. จึงได้ทำการไปจัดยาฆ่าตะไคร่ใหม่มาครับ(มีbrand แต่ไม่เคยใช้มาก่อน)
เจ้าของยาฆ่าตะไคร่บอกวิธีใช้ว่า หลังเปลี่ยนน้ำแล้วใส่1ปั๊ม ทำทุกวันเป็นเวลา7วัน ตะไคร่หายแว๊บบบ.

แต่สิ่งที่ผมทำคือ ใส่วันละ10ปั๊ม(โหดแท้ 10เท่าจากที่บอก) แบ่งเป็นเช้า5ปั๊ม เย็น5ปั๊ม. ทำไปได้4วันปลา กุ้งยังว่ายชิลๆ. พอเข้าวันที่5ก็หยุดให้ยา แล้วเริ่มมาเปลี่ยนน้ำแทน ทุกวัน. เนื่องมาจากว่า ตะไคร่ขนเขียว เริ่มเป็นสีม่วง. ก็หวังว่าจะเปลี่ยนเป็นสีขาวแล้วก็ตายจากไปนะ.
ด้วยความสงสัยว่ายาฆ่าตะไคร่มันเวิรค์มั้ย (เพราะใส่ไปตั้ง10ปั๊ม กว่าตะไคร่จะออกอาการ)จึงได้ทำการฉีดใส่ตะไคร่โดยตรง ผลคือวันรุ่งขึ้นตะไคร่ขาวทันทีครับ

ของเค้าดีจริงหุๆ ปลอดภัยต่อกุ้ง ต่อปลาแน่นอนครับ
ต่อไปก็รอดูว่า ตะไคร่จะไปจริงมั้ย

รากดำโตดีจริงๆ ใบใหม่แทงกันให้เขียว

ดาวน้อยยยย เธอกับฉันไปกันได้ซักทีนะ
เพราะแทงยอดใหม่ออกมาแล้ว ใบใหม่ไม่แหว่ง
ส่วนตรงที่ตัด ก็แทงยอดใหม่ออกมาถึง3ยอดแนะ
อาจเป็นเพราะใส่ปุ๋ย N ไปหรือเปล่าไม่รู้. เพราะแต่ก่อนใส่แค่K กับazooขวดสีน้ำเงิน

ไฟ :6.00-8.00  และ 18.00-21.30 (ลดเหลือ5ชมครึ่ง)
ชิลเลอร์ :25-26องศา
คาร์บอนถัง : 3ฟองต่อวิ(เพื่ม1ฟอง)
เปลี่ยนน้ำ : 20% วันเว้นวัน และ50% ทุก1เดือน
ปุ๋ยน้ำ : ada brighty K 2ปั๊มวันเว้นวัน
          ada nitrogen N 2ปั๊มวันเว้นวัน
          Azoo 2ปั๊ม วันเว้นวัน
ปุ๋ยเม็ด : ใส่เดือนละ1ครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/08/2562 [22:22:34] โดย Golfer »
ดาวน้อยงอกงามดีเลยนะครับ  [smile01] [thumbup] [thumbup]
Update ตู้อายุ 3เดือน (21 กย62)

หายไปเกือบเดือน. ตอนนี้ตู้กลับมาสดใสอีกครั้ง
หลังจากใช่ยาฆ่าตะไคร่ แล้วลดไฟ ลดปุ๋ยลง

บลูเซ็ปก่อนหน้านี้ โดนตะไคร่ขนเขียวเกาะตามขอบใบ
ตอนนี้ หายหมดแล้วครับ

เฟรินรากดำ เขียวสดใส โตไวพอควร

ลัดวิเจีย แกรนดูโรซ่า แดงได้ใจมากๆ. ว่าจะถอน
แล้วเอาไปปลูกแทรกๆ ตามต้นอื่นๆ

โรบีเรีย แตกยอด แตกกิ่งกันสวยงามเลย
มีทั้งใบเล็กและใบใหญ่ ผสมกันไป

ดาวน้อยตอนนี้ ออกยอดใหม่มาเพียบเลย
ขนนกแดง ก็แดงเหมือนเดิม
ใบเลื่อยก็แทงยอดแดงๆสวยงามเลย

สรุปแล้ว การใส่ปุ๋ย N ได้ผลดีมากๆครับ
ใบอ่อน โตสมบูรณ์ดี (สมัยก่อน ใบใหม่ชอบแหว่ง)

ไม่รู้ว่า เปลี่ยนน้ำ50% ทุก1เดือน มีผลอะเปล่า

ไฟ :6.00-7.30  12.00-14.30และ 18.00-22.00 (เพิ่มเป็น8 ชม.)
ชิลเลอร์ :25-26องศา
คาร์บอนถัง : 3ฟองต่อวิ(เพื่ม1ฟอง)
เปลี่ยนน้ำ : 20% ทุก 3วัน และ50% ทุก1เดือน
ปุ๋ยน้ำ : ada brighty K 2ปั๊มวันเว้นวัน
          ada nitrogen N 1ปั๊มวันเว้นวัน
          Azoo 2ปั๊ม วันเว้นวัน
ปุ๋ยเม็ด : ใส่เดือนละ1ครั้ง
ตู้คุณ Golfer ใสกริ๊กเลย  [perv02]

ส่วนของผมคงได้รื้อตู้เร็วๆนี้แล้วล่ะครับ  เอาตะไคร่ไม่อยู่แล้ว  [cry01]
ตู้คุณ Golfer ใสกริ๊กเลย  [perv02]

ส่วนของผมคงได้รื้อตู้เร็วๆนี้แล้วล่ะครับ  เอาตะไคร่ไม่อยู่แล้ว  [cry01]
ขอบคุณครับ
รื้อตู้  ถือซะว่า ได้ตู้ใหม่ครับ

ว่าแต่ ใช้ยาตัวไหน จัดการตะไคร่ครับ
ขอบคุณครับ
รื้อตู้  ถือซะว่า ได้ตู้ใหม่ครับ

ว่าแต่ ใช้ยาตัวไหน จัดการตะไคร่ครับ

ก็คิดอย่างนั่นล่ะครับ  จะได้เลย์เอาท์ใหม่  [smile03]
<แต่ช่วงนี้มันยังไม่ค่อยมีเวลาเลยอ่ะครับ  [mock02]>

ตอนนี้ใช้ไฮโรเจนเปอร์ออกไซด์อัดกับถ่ายน้ำช่วยอยู่ครับ มันก็เห็นผลอยู่เหมือนกันครับ
แต่เหมือนว่า อะไรที่มันอยู่ในดินมันจะลอยขึ้นมาเรื่อยๆแล้วน่ะสิครับ
คิดไปคิดมา รอเวลารื้อดีกว่าน่ะครับ แหะๆ  มันก็สองปีแล้ว [smile03]
ขอสอบถามหน่อยครับ ชิลเลอร์ไฮหลีใช้รุ่นไหนครับ
ขอสอบถามหน่อยครับ ชิลเลอร์ไฮหลีใช้รุ่นไหนครับ
รุ่นเล็กสุดครับ
ถ้าจำไม่ผิดคือ a28