วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:37:36]

เพาะเมล็ดกรอสโซ่จีนแล้วยืด

ปลูกกรอสโซ่จีนโดยใช้วิธีโปรยเมล็ดครับ ปรากฏว่าต้นยืดยิ่งกว่าถั่วงอกอีก จะมีวิธีแก้ไขไหมครับ หรือต้องรื้อปลูกใหม่
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมก็เคยเลี้ยงแบบนั้อยู่ 2 รอบสุดท้ายรื้อ  ขนาดงดคาร์บอน ลดปุ๋ย แล้วก็ยีดอยู่แต่ชะรอได้หน่อยครับ   เลยกลับไปเลี้ยงแบบดำนาครับ  ช้าหน่อยแต่พอต้นไม้โตแล้วชื่นใจครับ 
ครับ ปลูกกรอสโซ้แบบเพาะเมล็ดมันยืดแบบนี้แหละครับ ต้องเล็มบ่อยครับ  [smile03]
อย่ากับโต้วเหมี่ยวเลย
ผมลองแล้ว รื้อแล้วครับ สรุปกลับมาปักเหมือนเดิม [puke01]
พอมันเริ่มยืดๆๆจนขี้เกียจเล็ม ผมเอาไฮโกรใบมนปักทับไปเลยครับ
พอไฮโกรเริ่มลามๆๆๆ กรอสโซ่มันหายไปเองครับ ฮ่าๆๆๆๆ [lol01]
 ไม่ต้องเหนื่อยรื้อ ปักอย่างอื่นทับมันไปดื้อๆเลย ฮ่าๆๆๆๆ [lol01] [lol01]
ที่มันยืดเพราะไฟไม่พอรึป่าวครับ ตู้ขนาดใหน ใช้ไฟอะไรครับ
#หรือสายพันนี้มันยืดอยู่แล้ว ผมเคยปลูกแต่กลอสโซ่แบบปัก