วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:09:30]

รบกวนขอสอบถามเรื่องตู้ปลา 24 นิ้วในห้องนอนครับ

ผมอยากเลี้ยงตู้ปลา 24 นิ้วในห้องนอนครับ [/size]

ห้องนอนผมมีหน้าต่างบานใหญ่เต็มบาน แต่ไม่มีมุ้งลวด เอาเป็นว่า ผมต้องเปิดแอร์ตลอดเวลาครับ

แต่ผมอยากเลี้ยงตู้ 24 โดยมีปลารัมมี่โน๊ส 10-20 ตัว คาดินัล 10-20 ตัว แล้วก็หอยนิดหน่อย กุ้งเล็กๆนิดหน่อย ปลากลางๆเอาไว้ไล่รัมมี่โน๊ส 1-2 ตัวหน่ะครับ ปลูกไม้น้ำเล็กน้อย

แต่ปัญหาคือ จากที่ผมศึกษามา เค้าบอกว่าเลี้ยงในห้องนอน จะมีโอกาสทำให้ปอดชื้น เป็นโรคต่างๆนาๆได้ แถมมีกลิ่นแรงถ้าไม่ล้างตู้ให้ดี
ผมไม่เคยเลี้ยงมาก่อน แต่อยากรบกวนถามพี่ๆครับว่ามันจะมีวิธีแก้ไหมครับ หรือผมลดจำนวนปลา แล้วเลี้ยงตู้นาโน 12 นิ้วแทนอะไรแบบนี้ดีกว่าหรอครับ

ขอขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/03/2560 [03:41:50] โดย DontTouchMe »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตอบตามประสบการณ์
เลี้ยงปลาในหอ ห้องเดียว มี 3 ตู้ ปริมาตรน้ำโดยรวม 120 ลิตร ตู้ติดพัดลม ปิดพัดลมตอนเปิดแอร์
อยู่หอประมาณ 17:00 - 09:00 เปิดแอร์ตอนอยู่หอตลอด ตอนไม่อยู่ปิด ไม่เคยเปิดหน้าต่างเพราะไม่มีมุ้งลวดเหมือนกัน

- เรื่องป่วยเป็นโรคต่างๆ : ไม่แน่ใจ แต่มีรู้สึกชื้นๆ บ้าง แต่ถ้าแอร์ดี ตั้งอุณหภูมิเหมาะ มันก็ไม่ค่อยรู้สึกหรอกมั้ง? แต่ถ้าไม่แน่ใจก็ตั้งตู้ที่อื่นเถอะครับ ตัดสาเหตุของปัญหาไปเลย

- เรื่องกลิ่นน้ำ : มีแน่นอนในช่วงตั้งตู้แรกๆ ยิ่งถ้าใส่ปลาใส่กุ้งเลย ยิ่งแรง
  วิธีป้องกันเบื้องต้น : ทำตามขั้นตอนตั้งตู้ตามบทความในเว็บ รอแบคทีเรียเกิด (1 เดือนเป็นอย่างน้อยมั้ง?) หรือ ใส่ผลิตภัณฑ์แบคทีเรียช่วยไปเรื่อยๆ แล้วค่อยหาสัตว์น้ำมาใส่

- แนะนำอย่าเลี้ยงปลาแบบมีปลาตัวใหญ่กว่าไว้ไล่ตัวเล็กให้เป็นฝูง เพราะอาจทำให้คนเลี้ยงรู้สึกไม่สบายใจตอนเห็นปลาไล่กัน ปลาเล็กกลัวหาที่แอบหรือกระโดดออกนอกตู้ได้
   พวกปลาฝูงถ้ามีจำนวนตั้งแต่ 10 ตัวขึ้นไป ส่วนใหญ่มักว่ายเกาะกลุ่มกันเมื่อเริ่มคุ้นกับตู้ ยิ่งตักมาจากที่ว่ายเป็นฝูงเดียวกันที่ร้านแล้ว ยิ่งอยู่เกาะกลุ่มกัน

- ยิ่งตู้เล็ก ยิ่งควบคุมปัจจัยยาก ยิ่งเลือกอุปกรณ์ต่างๆ ให้เหมาะสมยาก ดังนั้น เริ่มต้นก็แนะนำตู้ 24 นิ้ว ล่ะนะ

หาบทความอ่าน แล้วตัดสินใจดีๆ นะ รอผู้อื่นมาตอบด้วย  [smile03]
ขออณุญาติตอบในส่วนของตัวเองนะครับ 
ตู้ฝีกหีดเลี้ยงของผมมี 1o"หัดเลี้ยงกุ้งกับ  24"หัดเลี้ยงปลาฝุง
ตั้งอยู่ไต้แอร์ตรงช่องลมเป่าออกเลยครับ
เพราะไม่มีที่วางอื่นอีก แล้วใจอยากจะดูตู้ได้นานๆ

ผมใช้วิธีตอนกลางวันที่ไม่ได้เปิดแอร์ผมเปิดพัดลมติดตู้ลดอุณหภูมิ
พอตอนเย็นกลับบ้าน ผมทำฝาครอบตู้โดยการตัดแผ่นอคริลิคครอบตู้ปิดไปเลยตอนเปิดแอร์ช่วงกลางคืนครับ
ทำฝาเจาะเฉพาะช่องใส่ท่อใส่อุปกรณืลงตู้ แล้วครอบไปเลย
ไฟตู้ก็ส่องสว่างได้ดีตามปกติ เทอร์โมมิเตอร์ก็แสดงว่าอุณหภูมิไม่ค่อยแกว่งมากจากตอนกลางวัน
พอเช้าขึ้นมาตอนจะเอาแผ่นอคริลิคออก ไอน้ำเกาะเต็มแผ่นอคริลิคเลย
ผมคิดว่าวิธีนี้เราดักน้ำได้เกือบ100%ครับ

ส่วนเรื่องกลิ่นของไอน้ำ ตอนเย็น
ผมเปิดหน้าต่างระบายแล้วก็เปิดพัดลมแรงๆ เปิดไล่ไอน้ำในห้องออกครับ
แอร์ก็จะได้ไม่ต้องทำงานหนักจากการไล่ไอน้ำครับ
นี่คือวิธีของผม ที่ใช้มาปีกว่าๆ

เพราะฉะนั้นถ้าในกรณีต้องเปิดแอร์ตลอดเวลา
ผมว่าใช้แผ่นคริลิคปิดฝาตู้ไปเลยก็น่าจะได้นะครับ
อุณหภูมิก็ไม่ค่อยแกว่งดีครับ
ผิดถูกอย่างไร รอผู้รู้ท่านอื่นมาช่วยเสริมอีกทีนะครับ [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/03/2560 [21:29:02] โดย GAMMARAY »