วันอังคารที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [01:25:35]

สอบถามเรื่องคาร์บอน ab คับ

ผมใช้ขวดน้ำอัดลมกับชุดฝาที่ทำขึ้นมาเองโดยที่ไม่มีเข็มวัดแรงดันแต่ผมทำวาล์วปล่อยแรงดันไว้ที่ขวด A(เผื่อแรงดันมากเกินไปจะได้ปล่อยออกทางขวด A) ส่วนแรงดันใช้ความรู้สึกจากการเอามือกดที่ขวดเอาคับ
ตอนนี้ผมทดลองใช้อยู่กับโหลปลากัดที่ผมใช้เลี้ยงไม้น้ำอยู่หน้าบ้าน ยังไม่กล้าเอาไว้ในบ้าน กลัวปุ้งปั้งเหนียวบ้าน 555+

ขอถามเป็นข้อๆแล้วกันนะคับ

1 ถ้าเปิด 1 ฟองต่อวิ ไว้ตลอด 24ชม. แล้วปล่อยไว้แบบนั้นเลย แรงดันในขวดมันจะคงที่หรือพอนานๆไปมันจะเพิ่มขึ้นคับ
2 สาเหตุที่ขวดระเบิดนั้นเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง
3 ถ้าเปิด 1 ฟองต่อวิ ไว้ตลอด 24ชม. ระยะเวลาของ co2 จะอยู่ได้ประมาณเท่าไหร่คับ
4 ถ้าเปิด 1 ฟองต่อวิ ไว้ตลอด 24ชม. สำหรับตู้ nano 12*12*12 จะมากไปหรือป่าวคับ เดิมผมใช้คาร์บอนยีสอยู่คับ (ในตู้มีกุ้งแคระหลายสิบตัว+ ซิวเพชรน้อย 5 ตัว+ หอยเขา 2 ตัว)

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบที่คับ ขอบคุณค้าบบบ [smile01] [smile01] [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/05/2560 [13:15:01] โดย akanit01 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมปุ้งมาแล้ว4รอบ เหนียวมากๆ สาเหตุทุกครั้งที่ปุ้งจะเกิดจากฝาแตกครับ สงสัยผมปิดแน่นมากจนฝาเกิดรอยร้าว ผมว่าขวดน้ำอัดลมถ้าเป็นขวดใหม่ๆที่ไม่เคยตากแดดนานๆจนกรอบ น่าจะทนแรงดันได้พอสมควรนะครับ ลองคิดดูตอนรถขนส่งมาจากโรงงานมาขายมันไม่ปุ้งนะแต่จับขวดดู แข็งปั๊กๆ [puke01]
1.คายแรงดันเรื่อยๆครับแนะนำต่อ3ทางทองเหลืองที่ขวดaไว้วัดแรงดัน
2.ฝาขวดไม่ทนแรงดัน แรงดันเกิน6บาร์เปลี่ยนเป็นฝาเฉพาะดีกว่าครับ ตอนเปิดไม่ทำตามวิธีคลายความดันก็พุ่งได้
3.20วันโดยประมาณครับปรับเปลี่ยนเอาตามน้ำขวดaลด
4.หาดรอปเช็คเกอร์มาติดครับใช้น้ำkh4กับindicator
1.คายแรงดันเรื่อยๆครับแนะนำต่อ3ทางทองเหลืองที่ขวดaไว้วัดแรงดัน
2.ฝาขวดไม่ทนแรงดัน แรงดันเกิน6บาร์เปลี่ยนเป็นฝาเฉพาะดีกว่าครับ ตอนเปิดไม่ทำตามวิธีคลายความดันก็พุ่งได้
3.20วันโดยประมาณครับปรับเปลี่ยนเอาตามน้ำขวดaลด
4.หาดรอปเช็คเกอร์มาติดครับใช้น้ำkh4กับindicator

ขอบคุณมากคับ  [smile01]
ผมปุ้งมาแล้ว4รอบ เหนียวมากๆ สาเหตุทุกครั้งที่ปุ้งจะเกิดจากฝาแตกครับ สงสัยผมปิดแน่นมากจนฝาเกิดรอยร้าว ผมว่าขวดน้ำอัดลมถ้าเป็นขวดใหม่ๆที่ไม่เคยตากแดดนานๆจนกรอบ น่าจะทนแรงดันได้พอสมควรนะครับ ลองคิดดูตอนรถขนส่งมาจากโรงงานมาขายมันไม่ปุ้งนะแต่จับขวดดู แข็งปั๊กๆ [puke01]

ขอบคุณมากคับ [/size] [smile01]