วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:53:27]

ตุ้16นิ้วมือใหม่ มาสอนหน่อยงับ

ตุ้16นิ้ว ตอนนี้มี คาดินัล10 เอมเบ้อ6 ปิ๊กมี่4 เกอทุเด้2 ท่าอยากลง นีออนดำอีกสัก6 หรือเลี้ยงกุ้งแคระ พอไหวไหมครับ และ พวกปลาคาดินัลหวงถิ่นต้องแก้ไงดีครับ ตัวใหญ่ไม่ยอมให้ใครเข้ามาเลย แต่มันไม่กัดปิ๊กมี่นะ พวกเดียวเลย และพัดลมมีตัวไหนแนะนำที่เสียงเบาๆไหมครับ พอดีตู้นี้อยุ่ห้องนอน รบกวนติชมหน่อย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/05/2563 [12:54:40] โดย iinewz »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เกรงว่าประชากรจะเยอะไปครับ สำหรับตู้ 16นิ้ว เอาแค่ คาดินัล  10 พอโตเต็มที่ขนาด xl ก็3_3.5 cm.แล้วครับอย่างอืนอีกตอนนี้ทร่นับได้ 22. ถ้าลงอย่างอื่นอีก ผมว่าควรจะยับเป้นตู้ 24  จะเหมาะกว่าครับแน่นเกินไปครับ   ผมตู้ 18  มีเอ็มเบอร์ 6 ตัวผมว่าพอแล้วครับ   
พอดีซื้อปลามาเล็กมากเซนกว่าๆ เลยซื้อมาเยอะ ตอนแรกผมซื้อคาดินัลมา10ตัวมันก็กลัวมากครับ หลบ พอซื้อเอมเบ้อ ปิ๊กมี่มาต่อ คาวนี้เลยกล้าออกมาหน้าตู้
สำหรับตู้ 16 นิ้ว ปลาเยอะไปครับ
เรื่องของ Tetra ห่วงถิ่นเนื่องจากตู้มันแคบด้วยครับ
Gurtrudae คู่ นั้นออกถ้าต้องการจะลงกุ้งแคระไม้หน้าตู้ไม่มีไม่ปลอดภัยสำหรับการลงกุ้งแคระครับ
อยากลงสัตว์น้ำเพิ่มแนะนำเป็น พวก หอย จะดีกว่าครับ [thumbup]

สำหรับตู้ 16 นิ้ว ปลาเยอะไปครับ
เรื่องของ Tetra ห่วงถิ่นเนื่องจากตู้มันแคบด้วยครับ
Gurtrudae คู่ นั้นออกถ้าต้องการจะลงกุ้งแคระไม้หน้าตู้ไม่มีไม่ปลอดภัยสำหรับการลงกุ้งแคระครับ
อยากลงสัตว์น้ำเพิ่มแนะนำเป็น พวก หอย จะดีกว่าครับ [thumbup]
ขอบคุณครับ ลงรอบแรกคาดินัล10ตัวมันแอบอย่างเดียว เลยซื้อที่เหลือมาเพิ่ม2วันแรกยังว่ายกันอย่างดี ผ่านมาอาทิตนึง คุมอาณาเขตกันเลย  ไอตัวใหญ่ไล่ทุกตัวเลย คาดินัลด้วยกันก็ไล่ นอกจากปิ๊กมี่ กับ เกอทูเด้ตัวผู้ ไม่โดนไล่
เรื่อง พัดลมที่เสียงเบา ๆ ...
โดยประสบการณ์ที่ใช้พัดลมติดตู้ปลามาแล้วหลายแบบ... [chill01]
พวกพัดลมที่ DIY (ทำเอง) จากพัดลมติด Case คอมพิวเตอร์ มักจะเงียบกว่าพัดลมสำหรับติดตู้ปลา
พัดลมที่มีใน AquaPro Shop ( https://aqua.c1ub.net/shop/index.php?route=product/category&path=68_71 ) ก็น่าจะเงียบนะ ยังไม่ได้ลอง
เรื่อง พัดลมที่เสียงเบา ๆ ...
โดยประสบการณ์ที่ใช้พัดลมติดตู้ปลามาแล้วหลายแบบ... [chill01]
พวกพัดลมที่ DIY (ทำเอง) จากพัดลมติด Case คอมพิวเตอร์ มักจะเงียบกว่าพัดลมสำหรับติดตู้ปลา
พัดลมที่มีใน AquaPro Shop ( https://aqua.c1ub.net/shop/index.php?route=product/category&path=68_71 ) ก็น่าจะเงียบนะ ยังไม่ได้ลอง
ขอบคุณงับ
พัดลมมีตัวไหนแนะนำที่เสียงเบาๆไหมครับ พอดีตู้นี้อยุ่ห้องนอน รบกวนติชมหน่อย ขอบคุณครับ

พัดลมถ้าเงียบสุดคงต้องใช้พัดลมแบบที่ใช้กับคอมพ์น่ะครับ  เงียบสุดแล้ว  [smile01]
พัดลมถ้าเงียบสุดคงต้องใช้พัดลมแบบที่ใช้กับคอมพ์น่ะครับ  เงียบสุดแล้ว  [smile01]
โอเคครับ