วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:18:07]

ขอสอบถามเรื่องคาร์บอนครับ

อยากทราบว่า พสมช. คิดว่าใช้คาร์บอนแบบไหนประหยัดกว่ากันครับ (ระยะยาว)
1.คาร์บอนยีสต์  2.สาร A B  3.ถังคาร์บอน
ปล.ผมใช้คาร์บอนยีสต์ใช้น้ำตาลประมาณ 1 กก/สัปดาห์ (ตู้ 24)
ใครมีความเห็นก็แนะนำได้ครับ ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อยากทราบว่า พสมช. คิดว่าใช้คาร์บอนแบบไหนประหยัดกว่ากันครับ (ระยะยาว)
1.คาร์บอนยีสต์  2.สาร A B  3.ถังคาร์บอน
ปล.ผมใช้คาร์บอนยีสต์ใช้น้ำตาลประมาณ 1 กก/สัปดาห์ (ตู้ 24)
ใครมีความเห็นก็แนะนำได้ครับ ขอบคุณครับ

ถ้าจะเลี้ยงยาวๆถังคุ้มกว่าครับ
ถ้าทดลองเลี้ยง ยีสต์หรือ a b ก็ได้ครับ
ปล.เคยใช้แต่แบบยีสต์ครับ
ผมเคยแต่ยีสต์ครับ แต่ถ้าจะเลี้ยงยาวๆ ถังแน่นอนที่สุดครับ เลิกเลี้ยงขายต่อก็ได้ [thumbup]
เคยใช้ยีสต์ ได้สองอาทิตย์ หมด จากนั้นมาเลยเปลี่ยนมาใช้AB ใช้ไปประมาณ 5 เดือนค่าสารABตกเดือนละ 350  [awkward01]
ปัจจุบันใช้ถังอลู9kg แพงครั้งแรกแต่ระยะยาวถูกกว่า แถวบ้านผมฝากเติมถังละ 180 B. อยู่ได้6-7เดือน [perv01] แต่เห็นบอกบางคนใช้กันเป็นปี [smile01]
ผมตามด้วยครับ ว่าจะหาsetถังอลูแบบประหยัดๆใช้ [mock01] ถ้าเอาแบบsave costจริงๆมันประมาณเท่าไรครับ แล้วเกลียวจีนกับเกลียวไทยแตกต่างกันยังไงครับ [confuse01]
ผมก็อยากใช้ถังคาร์บอนครับ แต่แถวบ้านผม(นครพนม)ไม่รับเติมถังขนาดเล็ก(รับเปลี่ยนแค่ถังใหญ่) ถ้าส่งเติมที่ กทม. ค่าส่งไป-กลับน่าจะแพง....เห้อ
ผมตามด้วยครับ ว่าจะหาsetถังอลูแบบประหยัดๆใช้ [mock01] ถ้าเอาแบบsave costจริงๆมันประมาณเท่าไรครับ แล้วเกลียวจีนกับเกลียวไทยแตกต่างกันยังไงครับ [confuse01]
--->เท่าที่เห็นขาย แบบประหยัดน่าจะสองพันกว่าบาทครับ
--->"ทั้งสองแบบไม่มีผลกับการใช้งานครับ เป็นแค่มาตรฐานคนละอันกัน แต่มีผลกับการต่อ เพราะจะต่อได้กับเร็กกูเลเตอร์ที่มีขนาดเกลียวเดียวกันเท่านั้น หรือต้องใช้ตัวแปลงเกลียว (Adapter) มาต่อเพิ่มเพื่อแปลงเกลียวของอุปกรณ์สองขนาดให้ใช้กันได้" อ่านต่อได้ที่ https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=2999.0 ครับ
มายืนยันอีกคนครับว่าระยะยางถังราคาถูกกว่า สะดวกกว่า ควบคุมปริมาณการปล่อยง่ายกว่าครับ ตอนผมเลี้ยงไม้น้ำใหม่ๆเมื่อสิบปีที่แล้วใช้ยีสต์เหมือนกันครับหลังจากเลี้ยงไม้น้ำได้ปีนึงหันมาใช้ถังสะดวกกว่าเยอะครับ