วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:32:17]

ขอสอบถามเกี่ยวกับ "กรอง"

ตอนที่บ้านมีตู้ 12' ครับ (ในอนาคตอาจอัพขึ้นเป็น 18')
พอดีกำลังจะหากรองใหม่สักตัวครับ ซึ่งจะซื้อยี่ห้อเดิมที่ใช้อยู่ก็ได้นะครับ
แต่ว่าตอนนี้เริ่มเบื่อแบบกรองแขวนแล้วครับ
เลยหาข้อมูลมา ก็เจอกรองแบบ Resun-CY20 / Up Aqua external filter 120 / Easy Aqua EX500 เป็นต้น
เลยชอบกรองแนวนี้ขึ้นมาครับ
อยากถามว่า
1.กรอง 3 ตัวนี้มีตัวไหนโดดเด่นสุดครับ (ไม่เกี่ยงงบ)

2.สมมุตว่านำมาใช้กับตู้ 12' นิ้วก่อนมันจะแรงไปไหมครับ

3.ในกรองสามตัวนี้ถ้าวางพื้นเสมอกับตู้ปลาจะมีปัญหาอะไรไหมครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม่เคยใช้ทั้ง 3 ตัว เลยกูเกิ้ลดู พบว่า 2 ตัวหลังเป็นกรองแขวน ตัวแรกเป็นกรองนอก
สำหรับตู้ 12นิ้ว สองตัวหลังเพียงพอครับ แต่ตัวแรกผมว่าเล็กไปหน่อย ใส่มีเดียได้น้อย

ลองพิจารณา sunsun603b อีกตัวครับ
ถ้ามีโครงการขยายตู้และชอบกรองนอก
ก็คงต้องดูปริมาณการไหลของน้ำครับ
กับการใส่มีดียได้เยอะๆ

ลองเทียบเสปคให้ดูนะครับ

Resun CY-20
ขนาดปั้ม 300 L/Hr
กำลังไฟ  3 w
ขนาดกรอง  15×13.2×17.5  cm

Up-Aqua External Filter 120
กำลังไฟปั๊ม 6.9W (220V 50Hz)
อัตราการไหล 510 ลิตร/ช.ม.

Easy Aqua EX500 หาข้อมูลเป็นตัวเลขไม่เจอครับ
แต่ก็มาแนวเดียวกับUp-Aqua External Filter 120 [smile03]

ส่วนอันนี้แนะนำอีกตัวครับ
 SunSun รุ่น HW-603B มีปั้มน้ำใช้กำลังไฟ 6 วัตต์
อัตราการไหลของน้ำประมาณ 400 ลิตร/ชั่วโมง

ไม่เคยใช้ทั้ง 3 ตัว เลยกูเกิ้ลดู พบว่า 2 ตัวหลังเป็นกรองแขวน ตัวแรกเป็นกรองนอก
สำหรับตู้ 12นิ้ว สองตัวหลังเพียงพอครับ แต่ตัวแรกผมว่าเล็กไปหน่อย ใส่มีเดียได้น้อย

ลองพิจารณา sunsun603b อีกตัวครับ

ขอบคุณครับ เริ่มสนใจ Sunsun เข้าแล้วครับ

ถ้ามีโครงการขยายตู้และชอบกรองนอก
ก็คงต้องดูปริมาณการไหลของน้ำครับ
กับการใส่มีดียได้เยอะๆ

ลองเทียบเสปคให้ดูนะครับ

Resun CY-20
ขนาดปั้ม 300 L/Hr
กำลังไฟ  3 w
ขนาดกรอง  15×13.2×17.5  cm

Up-Aqua External Filter 120
กำลังไฟปั๊ม 6.9W (220V 50Hz)
อัตราการไหล 510 ลิตร/ช.ม.

Easy Aqua EX500 หาข้อมูลเป็นตัวเลขไม่เจอครับ
แต่ก็มาแนวเดียวกับUp-Aqua External Filter 120 [smile03]

ส่วนอันนี้แนะนำอีกตัวครับ
 SunSun รุ่น HW-603B มีปั้มน้ำใช้กำลังไฟ 6 วัตต์
อัตราการไหลของน้ำประมาณ 400 ลิตร/ชั่วโมง

ขอบคุณครับ

อยากทราบว่ากรอง sunsun HW-603B นี่เสียงดังไหมครับ
อยากทราบว่ากรอง sunsun HW-603B นี่เสียงดังไหมครับ

ไม่ดังครับ เงียบมากๆ ปั๊มตัวเล็กและอยู่นอกบอดี้ครับ
ผมใช้ตัว Up-Aqua External Filter 120 กับตู้ 14 นิ้วอยู่ครับ
ดีที่ปรับความแรงของน้ำได้ มีช่องใส่มีเดีย 4 ช่อง น้ำใสแจ๋วเลยครับ(ขึ้นกับมีเดียที่ใส่ด้วย 555)
วางกับโต๊ะระดับเดียวกับตู้เลยครับ
ถ้าตู้ 14 นิ้ว ใช้ sunsun 602b หรือ 603b ดีอะครับ
sunsun 603b ใช้ได้ถึง 20 นิ้วสบายๆเลยครับ