วันศุกร์ที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:32:22]

ขอคำเเนะนำเรื่องปุ๋ยหนอยครับ

อย่างเเรกเลยใช่ปุ๋ยADAสูตร2 ตั้งตู้(พยายามจัดDutch style)ตอนนี้จะครบเดือนเเล้ว มีต้นไม้บางพันธ์ไม่โตเลยตั้งเเต่ซื้อมาปัก 3ก่อได้ เลยอยาถามว่าเพราะมันขาดปุ๋ยหรอป่าว

อย่างที่สอง    เราจำเป็นไมที่ต้องใส่ปุ๋ยทั้ง เเบบฝังเเละเเบบน้ำหรืออย่างใดอย่างนึงได้

อย่างที่สาใ คาร์บอนน้ำช่วยอะไรไมนอกจากกำจัดตะไคล้กับเติมคาร์บอนในน้ำ

อย่างสุดท้าย มีปุ๋ยอะไรเเนะนำไมครับ
 ผมล็งของNature life(ตัวเเทนเขาให้ข้อมูลเยอะมาก กับ Aqumaniaไว้(ติดใจจากคาร์บอน)
)
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ดิน ADA เขาจะมีสารอาหารค่อนข้างเยอะ เขาเลยทำสูตรปุ๋ยไว้ค่อนข้างจางครับ ไม่เหมาะกับแนวดัชที่เน้นไม้ข้อ เพราะไม้พวกนี้กินปุ๋ยผ่านทางใบได้ดีกว่าทางราก แนะนำให้เปลี่ยนปุ๋ยเป็น Aquamania Maxima Gold ตัวนี้จะเน้นการเจริญเติบโตที่สุดครับ เป็นปุ๋ยของแนวดัชเลย หรือ Azoo Plant Premium, Azoo RED ADVAN หรือ Ferka Aquatilizer ก็ได้ครับ แล้วแต่ชอบ กดลิ๊งไปสั่งได้เลยครับ [smile02]

ไม่รู้ว่าใช้ไฟอะไร แต่ถ้าตู้จริงไฟประมาณในรูปก็น่าจะใช้ได้อยู่ครับ
ดิน ADA เขาจะมีสารอาหารค่อนข้างเยอะ เขาเลยทำสูตรปุ๋ยไว้ค่อนข้างจางครับ ไม่เหมาะกับแนวดัชที่เน้นไม้ข้อ เพราะไม้พวกนี้กินปุ๋ยผ่านทางใบได้ดีกว่าทางราก แนะนำให้เปลี่ยนปุ๋ยเป็น Aquamania Maxima Gold ตัวนี้จะเน้นการเจริญเติบโตที่สุดครับ เป็นปุ๋ยของแนวดัชเลย หรือ Azoo Plant Premium, Azoo RED ADVAN หรือ Ferka Aquatilizer ก็ได้ครับ แล้วแต่ชอบ กดลิ๊งไปสั่งได้เลยครับ [smile02]

ไม่รู้ว่าใช้ไฟอะไร แต่ถ้าตู้จริงไฟประมาณในรูปก็น่าจะใช้ได้อยู่ครับ
เป็นไฟWRGBครับ
ดินใหม่เลยใช่ไหมครับ ปกติดินใหม่ ada แทบไม่ต้องใส่ปุ๋ยเลย 1-2 เดือนแรก เพราะในดินมีแร่ธาตุเยอะครับ เปิดไฟ+คาร์บอนกี่ชั่วโมงครับ? ใช้ drop checker น้ำยาเช็คค่าคาร์บอนในน้ำไหม ค่าน้ำ pH เท่าไหร่ครับ ต้นไม้แต่ละตัวชอบน้ำไม่เหมือนกันก็อาจจะโตช้ากว่าต้นอื่น หรือไม่โตเลยครับ อีกส่วนนึงคืออยู่ที่ต้นไม้ตอนซื้อมาว่าสดหรือบอบช้ำแค่ไหน ถ้าช้ำมาก กว่าจะฟื้นตัวก็ต้องใช้เวลาสักพักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/09/2562 [00:47:01] โดย karnz »