วันพฤหัสบดีที่ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [07:29:45]

ตู้แรกอายุครบ1อาทิตย์แล้ว

ตู้แรกในชีวิตเลย  กว่าน้ำจะใสรอนานมากก [hungry02] แถมเป็นตู้แรกจัดlayoutมั่วไปอีก ขนาดต้นไม้ที่ใส่ยังไม่รู้เลยมีอะไรบ้าง คาร์บอนก็ไม่ได้ใส่เพราะว่าในอ่างบัวก็มีต้นเดียวกันกับตู้นี้ก็โตสวยดี เลยอาศัยคาร์บอนจากปลานี่แหละ เรื่องไฟก็โดนแดดกำลังดี แต่ก็แอบๆอยากได้ไฟมาติดเพิ่ม สมาชิกในตู้ก็มี นีออน14 นกยูง35 แพะ3 กุ้งฝอยอีก7(แบ่งมาจากอ่างบัว)  มันจะแน่นไปไหม ก็เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆในกลุ่มว่าควรเพิ่มอะไรอีกไหม ขอความกรุณาให้สมาชิกใหม่ตัวน้อยๆด้วยนะคร้าบบบ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
จริงๆแล้วจัดแบบนี้ผมก็ว่าสวยนะครับ  ธรรมชาติเนียนๆเลย ให้อารมณ์เหมือนชายป่าหลังบ้านชนบทดีออก [perv02] [perv02]

ต้นใม้ เท่าที่เห็นตามรูปนะครับ
ซ้ายสุดน่าจะเป็นคริปใบพายสันตะวา กลางตู้แฮร์กราสส  ขวาสุดไฮโกรดาวกระจายขนนกใบมน ครับ

ซ้ายสุดกับขวาสุดถ้าเป็นใม้ที่ผมคาดถูฏ  ได้แสงดีๆจะสูงและโตยาวครับ ใบพายจะโตช้ากว่าหน่อย แต่พุ่มจะใหญ่มากครับ  [smile01]

ส่วนไฟ ถ้าตู้ได้แสงธรรมชาติดีอยู่แล้ว ไฟก็หาเอาตามขนาดตู้ก็ได้ครับมีหลายยี่ห้อ  [smile01]
ถ้ามีคาร์บอนช่วยอีกหน่อยจะง้ามงามครับ  [smile02]

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ ก็ว่าอยู่ว่าทำไมต้นในอ่างโตเอาๆ เรื่องไฟกับคาร์บอนเดี๋ยวเสาร์อาทิตย์กะจะไปดูอยู่เหมือนกันครับ  ตูู้ผมขนาด24"ไม่รู้ว่าจะใช้ไฟแบบไหนดี
ตูู้ผมขนาด24"ไม่รู้ว่าจะใช้ไฟแบบไหนดี

ตู้ 24" มีไฟหลายยี่ห้อหลายแบบให้เลือกมากครับ  [smile04]
ในที่นี้ ผมว่าเห็นในรูปว่าตู้ตั้งในที่ที่มีแสงแดดธรรมชาติส่องถึงอยู่แล้ว
<ไม่ทราบช่วงระยะเวลาที่แดดส่องนะครับ>

เพราะงั้น ถ้าความคิดผมนะครับ
ลองเลือกที่

1 จำนวนวัตต์ที่สัมพันธ์กับปริมาตรน้ำ
  ลองอ่านตามกะทู้ตัวอย่างข้างล่างนี้ครับ [smile04]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=2911.0

https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=12.0

2 สีของแสงส่องลงน้ำแล้วสวยๆ  [smile03] [smile03]
 <อันนี้ผมชอบเองเป็นการส่วนตัวครับ อิอิอิ >

ส่วนยี่ห้อไฟ ถ้าคิดตามตัวเลือกข้างบนแล้วก็ลองหาดูได้ มีหลายยี่ห้อหลายราคาครับ  [smile01]
ผมเพิ่งเข้าสวนมาเสาร์ที่แล้ว มีของเยอะร้านมากๆครับ เลือกไม่ถูกเลย  [smile01]