วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:44:57]

ขอความช่วยเหลือครับ "โร่ทาล่าแดงเวียดนาม,โร่ทาล่าเขียว"

ขอความช่วยเหลือครับ "โร่ทาล่าแดงเวียดนาม,โร่ทาล่าเขียว"

คำถามที่ 1
ทำไม โร่ทาล่าแดงเวียดนาม ด้านซ้ายมือ ถึงโน้มลงครับ
ผมได้สอบถาม พี่ 2 ท่านครับ ท่านแรกบอกว่าไฟแรงไป  ท่านที่2บอกว่าเป็นปกติครับเพราะกอมันไม่แน่น
เลยอยากถามผู้รู้ครับ 

คำถามที่ 2
โร่ทาล่าเขียว  ก็โน้มลงเหมือนกันครับ แต่ เหมือนมันโตช้ามากครับ เป็นเพราะอะไรครับ
(ทั้งตู้ เป็นใบบกเปลี่ยนเป็นใบน้ำทั้งตู้ครับ)
ใช้ไฟ Wrgb Chihiros  เปิด 7 ชม
อุณหภูมิ ประมาณ 28-30
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เข้ามาออกความเห็นอีกเสียงครับ ว่าถ้าไฟแรง มันสามารถกดต้นใม้ให้อยู่ติดพื้นได้  [smile01]

และจริงๆแล้ว มันเป้นไม้ข้อที่ข้อเล็กๆ
การที่มันเริ่มยาวแล้วมันจะโน้มตัวลงเพราะน้ำหนักใบตามข้อมันก็น่าจะธรรมดานะครับ  [confuse01]
ของผมเอาไปเสียบรวมกับพวกใม้ข้อที่แข็งแรงหน่อย เอาใว้ค้ำมันน่ะครับ  [smile04]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/01/2562 [13:00:56] โดย GAMMARAY »
ที่ โร่ทาล่า เขียวดูไม่โตขึ้นเลย เพราะ ไฟแรงเหมือนกันหรอครับ
ที่ โร่ทาล่า เขียวดูไม่โตขึ้นเลย เพราะ ไฟแรงเหมือนกันหรอครับ

อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันน่ะครับ  [smile03]
เพราะเท่าที่ดูจากข้อมุล เวลาการเปิดไฟ กับอุณหภูมิ
มันก็ใกล้ๆกับที่ผมเลี้ยงอยู่เหมือนกันอ่ะครับ แต่ของผมไม่เจออะไรแปลกๆครับ  [smile03]
ที่ถามมานั่นถูกทั้งสองข้อครับ แต่คนละหน่อย

เพราะ "ไฟแรงพอ" และ  "กอมันไม่แน่น" มันถึงโน้มครับ ต้องเป็นทั้งสองอย่าง หรือเป็นกิ่งที่อยู่ริมๆ
ถ้ากอแน่น ถึงไฟแรงพอ มันก็จะแย่งกันแทงขึ้นข้างบนเอง จนสุดผิวน้ำนั่นแหละถึงจะเริ่มแผ่ออกข้าง
และถ้าไฟไม่แรงพอ แน่นยังไงก็ไม่โน้มครับ ตั้งเป็นถั่วงอกเลย

สรุปสั้นๆ

ไฟเทพก็งี้แหละครับ [smile02]

สำหรับคำถาม 2

จากที่ผมศึกษามา (อ่านจากในเน็ตมา [mock01]) เป็นปกติที่ไม้แดงจะโตเร็วกว่าไม้เขียวครับ เพราะเซลล์สำหรับสังเคราะห์แสงที่เป็นสีแดง ซึ่งประกอบด้วยแคโรทีนอยเป็นหลัก สามารถสร้างได้ง่ายกว่าคลอโรฟิลในไม้ที่เป็นสีเขียวๆ ใช้พลังงานน้อยกว่าในการสร้าง ไม้แดงจึงมักจะสร้างใบและลำต้นได้เร็วกว่า แต่แคโรทีนอยด์นั้นมีประสิทธิภาพในการสังเคราะห์แสงน้อยกว่าคลอโรฟิล เราจึงจะเห็นไม้แดงกลายเป็นสีเขียวในสภาพตู้ที่แสงน้อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/01/2562 [09:50:22] โดย บัง »
ใช้ไฟไรนี่ LED ใช่ป่าว เหมือนจะแรงไปนะ
 [smile03] [smile03]ขอบคุณบังมากครับผม   สรุป เปิดไฟปกติ คอยปักกอให้แน่นๆ จะดีเอง
น้ำ outfow จากกรองตกกระทบหรือเปล่า
แนะนำตัดให้เตียนเลยครับ  [pravetgym01] [pravetgym01]  เดี๋ยวมันก็แตกใหม่ ตัดล่างๆให้เหี้ยนเลยนะ เหลือหน่อยเดียวพอ พอมันแตกออกยาวๆอีก ก็ตัดให้สูงกว่าเดิม จะได้กิ่งที่แตกออกมาเยอะขึ้นจนหนาเป็นพุ่มครับ  ช่วยทำให้ กอแน่น ครับ  [gurock01]

ควรให้ปุ๋ยไม้แดง ที่มี ธาตุK เปนหลัก บำรุงช่วยด้วยทำให้ฟอร์มยิ่งสวย สียิ่งสดครับ   [smile03]