วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:06:37]

Diy ตัวกักคาร์บอนไว้ แต่คาร์บอนไม่ละลาย

ผม Diy ตัวกัก co2 ไว้โดยใช้ถ้วยพลาสติกในรูปจะอยู่มุมบนขวา

ตั้งใจให้คาร์บอนที่ออกจากหัวดิฟไปติดในตัวกักอีกครั้งเพื่อรอละลายในน้ำ
แต่เท่าที่สังเกตคาร์บอนในตัวกักไม่ละลายเลย สาเหตุเกิดจากอะไรครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1. ถ้าเป็นคาร์บอนถังจะละลายหมด
2. ถ้าเป็นคาร์บอนยีสละลายไม่หมด เพราะไม่ได้มีแต่ co2 ที่ออกมาจากการหมัก มีก๊าซอย่างอื่นด้วย
3. อากาศที่ตกค้างในสายอในระบบด้วยครับ

ลองคว่ำแล้วกักใหม่
^ ตามนั้นครับ
เป็นคาร์บอนถังครับ เมื่อลองคว่ำแล้วกักใหม่ ก็ไม่ละลายนะ
อธิบายนิดนึงว่าผมหยุดเลี้ยงไปเกือบปี คาร์บอนถังที่ใช้อยู่เป็นคาร์บอนที่ตกค้างในถังมานาน จะเกี่ยวกับสาเหตุนี้ไหม

วันก่อนก็ทดลองคว่ำถ้วยลงไปในน้ำแบบไม่ไล่อากาศออก รออยู่ 3-4 วันอากาศในถ้วยก็ไม่ละลายน้ำเหมือนกัน

ตู้เป็นตู้กรวดแม่น้ำ อายุ 4 เดือนให้ออสโมโค้ต กับปุ๋ยน้ำกล้วยไม้

เป็นคาร์บอนถังครับ เมื่อลองคว่ำแล้วกักใหม่ ก็ไม่ละลายนะ
อธิบายนิดนึงว่าผมหยุดเลี้ยงไปเกือบปี คาร์บอนถังที่ใช้อยู่เป็นคาร์บอนที่ตกค้างในถังมานาน จะเกี่ยวกับสาเหตุนี้ไหม

วันก่อนก็ทดลองคว่ำถ้วยลงไปในน้ำแบบไม่ไล่อากาศออก รออยู่ 3-4 วันอากาศในถ้วยก็ไม่ละลายน้ำเหมือนกัน

ตู้เป็นตู้กรวดแม่น้ำ อายุ 4 เดือนให้ออสโมโค้ต กับปุ๋ยน้ำกล้วยไม้

ก็อาจเป็นไปได้ครับ แต่ไม่น่า CO2 ยังไงมันก็คือ CO2 เก็บไว้เฉยๆ มันคงไม่กลายเป็นอย่างอื่นไปได้
ที่ว่าไม่ละลายนี่คือทิ้งไว้นานแค่ไหนครับ? บางทีมันจะละลายได้ยากหน่อยถ้าน้ำกระด้าง (ตรงนี้ผมไม่แน่ใจนะ แต่จำได้ว่ายังงั้น) แต่ควรจะละลายหมดถ้าทิ้งไว้เกิน 6 ชม.
ผม Diy ตัวกัก co2 ไว้โดยใช้ถ้วยพลาสติกในรูปจะอยู่มุมบนขวา

ตั้งใจให้คาร์บอนที่ออกจากหัวดิฟไปติดในตัวกักอีกครั้งเพื่อรอละลายในน้ำ
แต่เท่าที่สังเกตคาร์บอนในตัวกักไม่ละลายเลย สาเหตุเกิดจากอะไรครับ
ผมจอดูรูปแบบรวมทั้งระบบได้มั้ยครับอยากทำบ้าง เคยทำแล้วคาร์บอนเบาจนไม่มีแรงผ่านหัวดริฟ