วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:52:49]

เริ่มใหม่กับตู้เดิมที่ทิ้งร้างมานานขอข้อมูลการเตรียมอุปกรณ์และงบประมาณ

ตอนนี้ที่บ้านที่ขาเหล็ก 1
ตู้กรองข้าง 30 นิ้ว 1
ตู้เปล่า 30 นิ้ว 1
มีกรวดขนาดประมาณ 1 เซนกับก้อนหินจัดตู้จำนวนหนึ่ง
มีปั๊ม ap 2500 สองตัวสมัยทำตู้ทะเล
-------------------------------------------------
เสาร์อาทิตย์หน้าผมว่าจะเข้าไปซื้อของเพื่อเตรียมตู้ลงปลาเล็กๆกุ้งเล็กเช่น
ปลาหางนกยูง หรือปลาซิว(แนะนำชนิด)
พื้นตู้อยากหากุ้งเชอรี่หรือเครฟิช
ส่วนเรื่องไม้น้ำ ค่อยหางบมาเติมที่หลัง
จุดประสงค์หลักคือจะทำตู้เอาไว้ให้ลูกชายดูครับ
ระบบกรองผมควรใช้แค่กรองข้างตู้เดียวจบเลย
หรือ
ใช้กรองข้างรันเป็นตู้กรองข้างล่างแล้วตู้เปล่าข้างบนดีครับ และควรใช้อุปกรณ์ใดเพิ่มเติม ถ้าคำนวนงบได้ไม่เกิน 1,000 จะขอบคุณมากครับ
และถ้ามีอะไรแนะนำเพิ่มเติมผมรบกวนด้วยครับ
ตอนแรกจะใช้ดินแต่แฟนบอกแพงเกินไปไม่ผ่านงบประมาณถ้าเราใช้ดินปลูกบัวแล้วใช้หินกรวดโรยปิดหน้าแทนจะได้หรือไม่ครับ
-----------------------------------------------------------
Edit:ถ้าแนะนำแหล่งซื้อหรือแนะนำสถานที่ได้จะขอบคุณมากครับ (นัดรับก็ได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/01/2562 [17:43:15] โดย sssitsss »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
DIY ผมไม่ค่อยถนัด แต่ผมจะช่วยคิดแล้วกันครับ
- ถ้าจะเลี้ยงไม้น้ำจริงๆ แค่ไฟ DIY ก็มีราคาแล้วอะครับ ผมคิดซะว่าพี่มีไฟแล้วก็แล้วกัน 5555

- เริ่มที่ งบตั้งไว้ 1000 บาท ค่อนข้างจำกัดชนิดของพรรณไม้ไว้แล้วพอสมควร คงจะต้องเป็นไม้น้ำที่ "ไม่ง้อดิน" ละครับ เช่น อานูเบียส และ มอส แนะนำมอสละกันครับ ราคาไม่แพง กล่องละ 50บาทได้โคตรเยอะ ก็เอามาแปะหรือพันกับวัสดุอะไรก็ได้ที่เราใส่ไปในตู้ เช่น กระถางต้นไม้เล็กๆ ไรงี้ หรือก้อนหินกะได้ แถมกุ้งน่าจะชอบด้วยนะ หรืออยากได้ต้นที่มีใบใหญ่ๆ เกาะขอนไม้ ก็เป็นอานูเบียส ราคาโคตรถูก ถุงละ 50 มีให้เลือกเพียบ !!! (ราคาที่ตลาดJJนะผมไม่รุ้พี่ซื้อที่ไหน ก็อาจแพงตามราคาค่าขนส่ง)

- ปลาตู้แนะนำเป็นหางนกยูงก็ดีนะ ผมก็เลี้ยงอยุ่ในตู้ไม้น้ำได้ ถ้าจะเลี้ยงเอาคุณภาพให้ปลาสุขสบายจริงๆ ปลา1ตัว ใช้น้ำ 2 ลิตร ถึงอยุ่แบบสบายๆ ไม่กัดกัน เกิดโรคยาก แข็งแรง ลองไปคิดดูครับว่าตู้พี่น้ำประมาณกี่ลิตร เหมาะกับการเลี้ยงปลาหางนกยูงได้กี่ตัว  (เช่น ตู้ใส่น้ำได้ 100ลิตร ก็เลี้ยงปลาหางนกยูงได้มากสุด 50ตัว แนะ!!! ) และ ไม่แนะนำให้ซื้อปลาที่รวมๆอยู่ในถุงใหญ่ๆนะ เพราะ สังเกตดีๆ ปลามันมั่ว!!! ป่วยบ้าง ตายแล้วบ้าง ไม่แข็งแรง หงอย ยังไงก็เลือกดีๆนะครับ 555555 อ้อ สำหรับสายพันธุ์ปลาหางนกยูงขึ้นชื่อว่าขายอยู่ตามร้านแยกๆ แนะนำ full red ผมว่ามันน่าจะแปลกตาสำหรับเด็กแล้วมันก็ค่อนข้างถึกทนกว่าสายอื่นๆเลยนะ ราคาขั้นต่ำ คู่ละ 100บาท แพงๆก็350บาท   

- กุ้ง ให้เลี้ยงเป็นเชอรี่ ตัวละบาท ก็ได้ หรือกุ้งแคระอื่นๆ ตัวละ10-50บาท มีทั้งกุ้งส้ม กุ้งเหลือง กุ้งแดง กุ้งดำ กุ้งน้ำเงิน(ถ้าจะเลี้ยงไม้น้ำ ไม่ควรเลี้ยงเครฟิช เพราะมันกิน!!! ดึง!!! รื้อออ!! ถอนน!!!  ต้นไม้ตายโหงหมดแน่นอน) แต่ขอบอกไว้ก่้อนเลยนา ว่ากุ้งเชอรี่ตัวเล็กและตายง่ายหวั่นไหวเวลาเปลี่ยนน้ำมากๆ หรือวุ่นวายกับตู้จนอุณหภูมิแกว่งน่ะ  อยากบอกว่าเลี้ยงกุ้งน่าจะมีดินไว้ให้กุ้ง กุ้งอาจจะต้องใช้แร่ธาตุจากดินก่อนลอกคราบ ถ้าแร่ธาตุไม่พอจะลอกคราบลำบากง่ะ (อาจจะตายตอนลอกคราบก็ได้นะ น่าสงสาร [cry01]) ดินเลี้ยงกุ้งก็ใช้ปลุกไม้น้ำได้ ลองใส่ไปสักมุมนึงน่าจะดีนะ ดินตามร้านขายเขามีแยกขาย kg ละ 150 บาท ใช้1kgก็พอ 

สรุปเฉพาะสิ่งมีชีวิต ผมคิดว่า
1. ปลาหางนกยูง full red คู่ละ 100บาท 1 คู่ 100 บาท
2. กุ้งเชอรี่ ตัวละ 1 บาท 100ตัว    100 บาท
3. มอส 50บาท  อานูเบียส 75 บาท (กอใหญ่เกาะขอน)   สัก2กอ
รวม = 400 บ.
[thumbup] [thumbup]

ต่อมาเรื่องของระบบ

1. อุปกรณ์เพิ่มออกซิเจนในน้ำ  แนะนำให้ใช้เป็นกรองฟองน้ำคู่ เพราะ กุ้งเกาะได้ แถมดักฝุ่นตะกอนในน้ำได้ดี แถมทำความสะอาดง่าย และเนื่องจากตู้ขนาด30นิ้ว (ใหญ่นะ) ยิ่งควรมี (ถ้ายังไม่มีต้นไม้ที่ใช้คาร์บอน) (มอสกับอานูเบียสอยู่รอดได้โดยไม่ต้องให้คาร์บอนนะ) (เพื่อน้องกุ้งเลยนะ!!!)  มีรูปให้ดูคืออันนี้ ราคา 100บาท + สายยาง ม้วนละ 20  + กันย้อน5บาท + ปั้มลม 100บาท รวม 225บาท (แต่ถ้าจะตั้งตู้ไว้ในห้องนอนลูก แนะนำเป็นปั้มลมที่ราคา 250นะครับ เงียบกริบ) แต่ส่วนตัวผมก็ใช้ปั้มลม100บาทในห้องนอน ผมกับแฟนก็นอนได้นะ ชิน555555

2. ระบบกรองชีวภาพ
ผมว่าพี่คุ้นเคยดีอยู่ละ กับการทำตู้ทะเลมา  พี่สามารถใช้ตู้ที่กั้นกรองข้างด้านในตู้อยู่แล้ว ทำเป็นชั้นกรองได้เลยครับ แต่ระวังแค่ปัญหาเดียวอะ คือ การที่น้ำหมุนเวียนไม่ทั่วตู้ เป็นสาเหตุให้เกิดตะไคร่นานาชนิดเลยหละครับ  การใช้กรองนอก(เป็นถังละต่อปั้ม) ย่อมมีประสิทธิภาพมากกว่าครับ เพราะน้ำหมุนเวียนได้ทั่วตู้และมันจบในตัวเดียว ตู้ไม้น้ำมันต้องการ การกรองชีวภาพ + การหวุนเวียนน้ำ ไปพร้อมๆกันอะครับ  แต่ถ้าพี่สามารถ ทำให้น้ำมันหมุนได้ทั่วๆ โดยใช้ปั้มอีกตัวช่วยโดยเฉพาะ ก็ไม่มีปัญหาครับ ถ้าทำตู้ทะเลได้ กรองตู้น้ำจืดก็คงได้ล่ะครับ 5555
อันนี้มีหมดละเนาะไม่ต้องซื้อ
3. วัสดุกรอง https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=5595.0
4. วัสดุปลูก https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=11.0
ข้อ 3-4 ถ้าเข้าใจแล้ว ก็อาจมีงบประมาณในการซื้อได้ 200บาท อะนะครับ พวกหินพัมมิส  เซรามิก ริง วัสดุปูพื้นเอยอะไรเอย ด้วยความที่ตู้มันใหญ่เลยใช้เยอะ 30นิ้ว ใช่มั้ยยย ไม่ใข่เล็กๆ
อุปกรณ์สำหรับดูแลต้นไม้ + ทำให้ระบบคงอยุ่ได้
- เมื่อไม่ได้ใช้ดินเป็นวัสดุรองพื้นหลัก แต่ใช้เป็นกรวดหรือทราย ถ้าจะปักต้นไม้ที่มีการปักลงพื้นปลูก จะต้องมีการฝังปุ๋ยเพื่อเสริมแร่ธาตุ (แต่ที่แนะนำไม่มีต้นไม้ที่ต้องฝังปุ๋ยหรอกครับ555 เพราะต้นไม้เหล่านั้น ต้องใช้ไฟแรงๆ )
- แนะนำปุ๋ยสำหรับไม้สีเขียว Neo & Trinity 2ขวด ขวดละ80บาท รวม 160บาท ใช้ได้นานเป็นปีอะครับ
- แบคทีเรียน้ำ Co Fusion ช่วยสลายของเสียในระบบ และเพิ่มประสิทธิภาพให้ระบบกรองชีวภาพ  ใช้ได้นานเป็นปีเหมือนกัน ขวดละ 80บาท
*ยังไม่รวมอุปกรณ์เปลี่ยนถ่ายน้ำ+ทำความสะอาด ขัดตะไคร่นะ * แต่คิดว่าคงมี + ไว้มันมีตะไคร่ค่อยหาก็ได้

จริงๆแล้วไฟตู้ไม้น้ำเป็นสิ่งที่ทำให้ของในตู้ดูมีสีสันขึ้นมา ไฟตู้ทะเลเอามาใช่ไม่ได้เด้อ ต้นไม้อาจจะไม่โตเลยแหละ เพื่อให้ต้นไม้โคได้ตามฟอร์มของมัน สำหรับไฟถ้ามีเวลามานั่งศึกษาและมีอุปกรณ์งานช่างนิดหน่อยก็ทำได้ละครับ ประหยัดไปได้ครึ่งนึงของราคาไฟ DIY ที่ขายอยู่เลย  ผมมีราคาไฟสเปคถูกๆ มาให้ดูผมก็ซื้อไฟจากร้านนี้แหละ แต่ผมใช้รุ่นที่เป็นหลายสี เพราะเลี้ยงต้นไม้เรื่องมากหลายตัวครับ55555

นี่รูปไฟของผม

ผมไม่รุ้ว่าพี่อยู่แถวไหนอะ แต่ของทั้งหมด ซื้อที่ตลาดปลา JJ   ตรงข้ามพิพิธภัณฑ์เด็ก + ลานเร่ เพียบบบบบบ
รวมๆ  1000บาทพอดีแหละ55555 (ไม่รวมไฟเน้อ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/01/2562 [02:45:42] โดย witthawinn100 »
ตามคำตอบข้างบนของคุณ witthawinn ก็ตอบได้ละเอียดมากๆแล้วครับ  [thumbup] [thumbup]
<กำลังอยากได้โคม ledสีๆ ขนาด16"พอดีเลย  [smile03]>

ผมขอเสริมนิดนึงแล้วกันนะครับ  ตรงที่อยากเลี้ยงปลาซิว (แนะนำชนิด)

แนะนำซิวขวานเล็กครับ
ปลาไทยๆ  อึด ถึก ทน จับฝูงดีครับ
ผมว่าสีเข้ากับตู้ใม้น้ำดีด้วยดูแล้วไม่โดด

ยังมีปลาเล็กชนิดอื่นที่เหมาะกับตู้ใม้น้ำที่คุณsssitsssอาจชอบได้อีกหลายชนิด

รบกวนดูที่ลิ๊งค์นี้เลยครับ 
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=256360.0

ปลาพวกนี้บางชนิดก็ไม่ได้มีมาประจำเหมือนกันครับ [smile04]
ที่มีประจำก็ พวก ซิวขวาน ซิวเพชรน้อย แอมเบอร์ คาร์ดินัล เอนเลอร์ ประมาณนี้น่ะครับ  [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/01/2562 [14:12:49] โดย GAMMARAY »
ปวดหัวเลยพิมพ์ไปเยอะมากแต่ดันไปกดปิด ต้องมาพิมพ์ใหม่ทั้งหมดอีกรอบ

ผมแจ้งเพิ่มเติมที่อาจจะไม่ค่อยชัดเจนนะครับ งบประมาณ 1,000 นี่เพิ่มได้นะครับขอโทษด้วยที่อาจจะพิมพ์ไม่เครียเท่าไหร่แต่ค่อยๆซื้อไปเดี๋ยวเมียด่าเพราะจุดประสงค์หลักคือเลี้ยงให้ลูกชายวันสองขวบกว่าๆเกาะตู้ดูเฉยๆครับ และตอนนี้ผมความรู้เรื่องตู้ปลาเป็น 0 เลยละกันนะครับ เรียกง่ายๆว่าพร้อมเรียนรู้ใหม่ทุกอย่างครับ

มอสนี่สนใจอย่างมากครับ ยิ่งไม่ใช้ไฟยิ่งตอบโจทย์ช่วงแรกตอนนี้เลยครับ
งบ 50 บาท
------------------------------------------------
ตู้ผมมันกรองข้าง 30 นิ้วแบ่งไปข้างก็คงเหลือประมาณสัก 24-25 นิ้วละมั้งครับเดาๆเอาจะเลี้ยงปลาตัวเล็กเช่น หางนกยูง ถ้าเป็น
Full Red คงจะแพงไปนิดหน่อย ช่วงแรกกะเน้นจำนวนให้ศรีภรรยาเป็นที่พอใจไว้ก่อน อาจจะเป็นซิวหรือหางนกยูงธรรมดาเป็นหลักนะครับ
และตอนแรกเลยผมกะว่าจะไปหาซื้อแบบเป็นถุงใส่ยาสีเหลืองๆตรงข้ามแถวพิพิฒภัณฑ์เด็กอย่างที่บอกเพราะไม่รู้จักลานเร่เลยครับว่าอยู่ตรงไหนสมัยนั้นรู้จักโซนตั้งแต่รุ้งทองแล้วเดินวนอยู่ในนั้นเป็นหลักเลยครับ ส่วนอุปกรณ์หลักๆจะซื้อตรงแถวๆซอยวงเวียนพระอะไรสักอย่างตรงข้ามที่เค้าขายพวกหมานะครับ  ถ้าตอนนี้มีร้านไหนแนะนำจะขอบคุณมากครับ
มีวิธีดูปลา สังเกตุและเลือกร้านบ้างมัยครับ
และจำได้คลับคล้ายว่าต้องมีปลาดูดก้นตู้สักตัวผมเองก็จำไม่ได้เหมือนกัน
อ่อหอยกินหอยนี่จำเป็นมั้ยครับ
สองชนิดนี้น่าจะอยู่ในงบ 3-400 บาท
------------------------------------------------
กุ้งคงไปจบที่กุ้งเชอรี่เป็นหลักและคละสีนิดหน่อย ไม่รู้ว่าสมัยนี้เค้ายังให้ฝ้าเพดานเสริมแคลเซียมกันอยู่หรือเปล่า
งบน่าจะจบอยู่ที่ 200
เรื่องระบบอ๊อกซิเจนนี่สอบถามครับว่าตอนที่น้ำไหลจากตู้หลักลงกรองนั้นปริมาณอ๊อกไม่เพียงพอต่อการตั้งตู้ใช่ไหมครับ
ซึ่งถ้าคำตอบคือไม่ จะได้จัดหาชุดนี้ไป  225-375 บาท
ระบบกรองชีวิภาพเอากรองข้างตู้ไปก่อนครับอนาคตอีกเดือนสองเดือนค่อยโตเป็นกรองข้าง (อีกรอบ) แบบถังสำเร็จเดี๋ยวนี้คงไม่แพงเท่าไหร่ ถ้าแพงจะได้กลับมาเจาะถังใช้เองเหมือนเดิม ^^
ถังเปล่าแถวลพบุรี 35 บาท ข้อต่อคงไม่เกิน 50 บาท
อุปกรณ์สำหรับดูแลต้นไม้ + ทำให้ระบบคงอยุ่ได้
- เมื่อไม่ได้ใช้ดินเป็นวัสดุรองพื้นหลัก แต่ใช้เป็นกรวดหรือทราย ถ้าจะปักต้นไม้ที่มีการปักลงพื้นปลูก จะต้องมีการฝังปุ๋ยเพื่อเสริมแร่ธาตุ (แต่ที่แนะนำไม่มีต้นไม้ที่ต้องฝังปุ๋ยหรอกครับ555 เพราะต้นไม้เหล่านั้น ต้องใช้ไฟแรงๆ )
- แนะนำปุ๋ยสำหรับไม้สีเขียว Neo & Trinity 2ขวด ขวดละ80บาท รวม 160บาท ใช้ได้นานเป็นปีอะครับ
- แบคทีเรียน้ำ Co Fusion ช่วยสลายของเสียในระบบ และเพิ่มประสิทธิภาพให้ระบบกรองชีวภาพ  ใช้ได้นานเป็นปีเหมือนกัน ขวดละ 80บาท
*ยังไม่รวมอุปกรณ์เปลี่ยนถ่ายน้ำ+ทำความสะอาด ขัดตะไคร่นะ * แต่คิดว่าคงมี + ไว้มันมีตะไคร่ค่อยหาก็ได้

ดินผมคงซื้อสักโลตามที่พี่บอกไว้ครับ
 150 บาท
ปุ๋ยกับแบคทีเรียน้ำค่อยไปหาว่าร้านไหนมันมีขาย
ที่ขัดมีอยู่ครับหลงจากปีน้ำท่วมมาเยอะอยู่ 555

ไฟของพี่น่าสนใจมากครับ 1,000 บาท ไฟเก่าของผมที่คุ้ยเจอทั้งหมดมีแบบนี้ครับ ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้างตามสภาพแวดล้อม
ไฟตัวนี้มันกระพริบๆใกล้จะขาดใจแล้ว

ส่วนอันนี้เป็นไฟตู้ทะเลสีน้ำเงินจ๋าเอามาวางไว้ให้รกๆ 10.8w ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ

ไฟ BOYU 6w นี่คงใช้ไม่ได้เพราะสมัยนั้นเอามาตั้งตู้ 12" เฉยๆ แต่ยังติดดีอยู่
อันล่างนี่เสียชีวิตไปแล้วครับ ไม่กระดิกอะไรเลย

ไอ้ไฟอันแรกมันสามารถซ่อมได้หรือไม่ครับ ถ้าไม่จะได้ซื้อตัวที่พี่แนะนำครับ
และขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ
(ถ้าเป็นไปได้ ถ้าว่าง มาจูงมือผมไปซื้อได้นะครับ อยากมีคนพาทัวร์)
ตามคำตอบข้างบนของคุณ witthawinn ก็ตอบได้ละเอียดมากๆแล้วครับ  [thumbup] [thumbup]
<กำลังอยากได้โคม ledสีๆ ขนาด16"พอดีเลย  [smile03]>

ผมขอเสริมนิดนึงแล้วกันนะครับ  ตรงที่อยากเลี้ยงปลาซิว (แนะนำชนิด)

แนะนำซิวขวานเล็กครับ
ปลาไทยๆ  อึด ถึก ทน จับฝูงดีครับ
ผมว่าสีเข้ากับตู้ใม้น้ำดีด้วยดูแล้วไม่โดด

ยังมีปลาเล็กชนิดอื่นที่เหมาะกับตู้ใม้น้ำที่คุณsssitsssอาจชอบได้อีกหลายชนิด

รบกวนดูที่ลิ๊งค์นี้เลยครับ 
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=256360.0

ปลาพวกนี้บางชนิดก็ไม่ได้มีมาประจำเหมือนกันครับ [smile04]
ที่มีประจำก็ พวก ซิวขวาน ซิวเพชรน้อย แอมเบอร์ คาร์ดินัล เอนเลอร์ ประมาณนี้น่ะครับ  [smile01]
ขอบคุณสำหรับข้อมูลการตัดสินใจครับ ช่วยได้เยอะเลย ตอนแรกผมก็ว่าบอร์ดเค้าทำใหม่หรอ หาบอร์ดเก่าไม่เจอ ลองไปล๊อกอินเออยังเข้าได้แฮะ
ยังตราตรึงกับการเลี้ยงนีนอนแล้วตายยกฝูงอยู่เลยครับ 5555
ลืมบอกไปว่าผมมีตัวทำคลื่นอยู่อีกตัวนึงด้วยครับ
ปวดหัวเลยพิมพ์ไปเยอะมากแต่ดันไปกดปิด ต้องมาพิมพ์ใหม่ทั้งหมดอีกรอบ

ตู้ผมมันกรองข้าง 30 นิ้วแบ่งไปข้างก็คงเหลือประมาณสัก 24-25 นิ้วละมั้งครับเดาๆเอาจะเลี้ยงปลาตัวเล็กเช่น หางนกยูง ถ้าเป็น
Full Red คงจะแพงไปนิดหน่อย ช่วงแรกกะเน้นจำนวนให้ศรีภรรยาเป็นที่พอใจไว้ก่อน อาจจะเป็นซิวหรือหางนกยูงธรรมดาเป็นหลักนะครับ

นอกจากหางนกยูงแล้ว ผมก็ยังยินยันเชียร์พวกปลาซิวครับ 
<จริงๆเดี๋ยวตั้งตู้ใหม่ผมก็จะไปสอยมาสักสามสี่ฝุงล่ะครับ ที่แนะนำนี่คือผมอยากซื้อเอง กิเลศส่วนตัวล้วนๆ อิอิอิ >
[smile02] [smile02]

และตอนแรกเลยผมกะว่าจะไปหาซื้อแบบเป็นถุงใส่ยาสีเหลืองๆตรงข้ามแถวพิพิฒภัณฑ์เด็กอย่างที่บอกเพราะไม่รู้จักลานเร่เลยครับว่าอยู่ตรงไหนสมัยนั้นรู้จักโซนตั้งแต่รุ้งทองแล้วเดินวนอยู่ในนั้นเป็นหลักเลยครับ ส่วนอุปกรณ์หลักๆจะซื้อตรงแถวๆซอยวงเวียนพระอะไรสักอย่างตรงข้ามที่เค้าขายพวกหมานะครับ  ถ้าตอนนี้มีร้านไหนแนะนำจะขอบคุณมากครับ

ปลาถุงผมไม่เคยซื้อเลยครับ ต้องขออภัยด้วยครับ [smile03]

มีวิธีดูปลา สังเกตุและเลือกร้านบ้างมัยครับ
และจำได้คลับคล้ายว่าต้องมีปลาดูดก้นตู้สักตัวผมเองก็จำไม่ได้เหมือนกัน

เรื่องร้านขายปลา
เท่าที่ผมเดินลานเร่มาบ้าง  เคยซื้ออยู่สี่ห้าร้าน ก็จำพวกปลาซิว
อันนี้ในแทบทุกร้านก็ไม่เคยเจอที่ปลามีปัญหานะครับ 
ตอนแรกที่ผมไปเดินๆดู ผมยังไม่ซื้อก่อนครับ
ผมไปเดินดูตามร้านคูหาใหญ่ๆ ดูว่ามีลูกค้าดูว่ามีขาประจำเยอะมั้ย ถ้ามีก็แปลว่าพอเชื่อถือได้ครับ

ส่วนการเลือกปลาเท่าที่วิธีผม ของผมดูปลาที่ท้องไม่ฟีบหน้าตาไม่หงอยๆอ่ะครับ 
ตอนว่ายแล้วดูปกติ ไม่ว่ายแบบสั่นๆกระตุกๆว่ายแบบควงๆ หรืออย่างอื่นที่ดูแปลกๆ
  [smile04]

ปลาดูดนี่จริงๆแล้วก็แล้วแต่นะครับ จะมีก็ได้ไม่มีก็ได้
ถ้าของเสียในตู้เยอะจะมีก็ได้ครับ
  [smile01]

อ่อหอยกินหอยนี่จำเป็นมั้ยครับ

เหมือนกันครับมีก็ได้ไม่มีก็ได้
หอยกินหอยเขาเลี้ยงเพื่อให้มันกินหอยคันตัวเล็กๆที่รำคาญตาครับ
การจะใช้วิธีอื่นกำจัดหอยคันโดยไม่ใช้หอยกินหอย
เช่น การคีบออก  เลี้ยงปักเป้า แช่ต้นใม้ที่ซื้อมาก่อนลงตู้ 
ซื้อต้นใม้ในกะปุกจากการเพาะเนื้อเยื่อ หรืออื่นๆก็ทำได้ครับ
  [smile01]

สองชนิดนี้น่าจะอยู่ในงบ 3-400 บาท
กุ้งคงไปจบที่กุ้งเชอรี่เป็นหลักและคละสีนิดหน่อย ไม่รู้ว่าสมัยนี้เค้ายังให้ฝ้าเพดานเสริมแคลเซียมกันอยู่หรือเปล่า
งบน่าจะจบอยู่ที่ 200
เรื่องระบบอ๊อกซิเจนนี่สอบถามครับว่าตอนที่น้ำไหลจากตู้หลักลงกรองนั้นปริมาณอ๊อกไม่เพียงพอต่อการตั้งตู้ใช่ไหมครับ
ซึ่งถ้าคำตอบคือไม่ จะได้จัดหาชุดนี้ไป  225-375 บาท

ผมว่าหลักการของกรองข้างมันก็คล้ายๆกรองแขวนนะครับ
คือตอนน้ำไหลวนไปมาแล้วอากาศก็เข้าไปปนกับน้ำได้เอง 
ซึ่งเพียงพอหรือเปล่าก็ขึ้นอยู่กับความหนาแน่นของ ต้นใม้ กุ้ง ปลาที่เลี้ยงน่ะครับ 

แต่ผมว่าเพื่อความสบายใจและเผื่อตอนฉุกเฉิน มีติดบ้านเอาใว้ก่อนดีกว่าครับ
ผมเคยถ่ายน้ำพลาด ต้องแยกปลามาอัดอ๊อกก็เคยครับ
[perv01]

ระบบกรองชีวิภาพเอากรองข้างตู้ไปก่อนครับอนาคตอีกเดือนสองเดือนค่อยโตเป็นกรองข้าง (อีกรอบ) แบบถังสำเร็จเดี๋ยวนี้คงไม่แพงเท่าไหร่ ถ้าแพงจะได้กลับมาเจาะถังใช้เองเหมือนเดิม ^^
ถังเปล่าแถวลพบุรี 35 บาท ข้อต่อคงไม่เกิน 50 บาท

ดินผมคงซื้อสักโลตามที่พี่บอกไว้ครับ
 150 บาท
ปุ๋ยกับแบคทีเรียน้ำค่อยไปหาว่าร้านไหนมันมีขาย
ที่ขัดมีอยู่ครับหลงจากปีน้ำท่วมมาเยอะอยู่ 555

ผมเคยเลี้ยงโดยใช้หินพัมมิสเบอร์ใหญ่รองพื้นครับ ไม่เคยฝังปุ๋ยเลย  ใช้ปุ๋ยน้ำอย่างเดียว
ต้นใม้ก็เติบโตดีครับ  ตอนนั้นต้นใม้ที่ผมเลี้ยงก็มี
อนูเบียส  ขาไก่ด่าง สาหร่ายพุงชะโด อุสแคระ เฟิร์นเขากวาง เฟิร์นดาวกระจายใบมน ใบเลื่อย
พวกสารพัดใม้ข้อนี่ล่ะครับ ผมว่าเลี้ยงง่ายดีครับ

ส่วนวัสดุปลูก ของตัวผมเองเคยมีถามคุณ บังเอาใว้เรื่องการใช้ดินใส้เดือนเลี้ยงในกะทู้นี้ครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=5741.0
จริงๆเคยมีคนใช้เหมือนกันแหละครับ แต่เขาว่าน้ำขุุ่นนาน แต่ผมตั้งใจแล้วจะทำแน่กับตู้ใหม่เร็วๆนี้ล่ะครับ
  [smile04] [smile04]

ไฟของพี่น่าสนใจมากครับ 1,000 บาท ไฟเก่าของผมที่คุ้ยเจอทั้งหมดมีแบบนี้ครับ ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้างตามสภาพแวดล้อม
ไฟตัวนี้มันกระพริบๆใกล้จะขาดใจแล้ว

ส่วนอันนี้เป็นไฟตู้ทะเลสีน้ำเงินจ๋าเอามาวางไว้ให้รกๆ 10.8w ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ

ไฟ BOYU 6w นี่คงใช้ไม่ได้เพราะสมัยนั้นเอามาตั้งตู้ 12" เฉยๆ แต่ยังติดดีอยู่
อันล่างนี่เสียชีวิตไปแล้วครับ ไม่กระดิกอะไรเลย

ไอ้ไฟอันแรกมันสามารถซ่อมได้หรือไม่ครับ ถ้าไม่จะได้ซื้อตัวที่พี่แนะนำครับ

ไฟแบบหลอดตามรูปแรกและรูปสองที่ยี่ห้อโบยุนะครับ
ทั้งสองแบบเป้นหลอดแบบฟลูออเรสเซนส์เหมือนกัน
แต่ของโบยุจะเป้นแบบฟลูออเรสเซนส์PLครับ

ซึ่งโดยปกติแล้วถ้าบัลลาดจน์ไม่เสื่อม แค่หาซื้อเปลี่ยนหลอดใหม่ก็ใช้ได้แล้วครับ

เพราะการทำงานของหลอดแบบฟลูออเรสเซนส์นั้น
หลักการทำงานของมันคือการส่งกระแสไฟผ่านขั้วทั้งสองข้างวิ่งกลับกันไปมา
โดยมีก๊าซปรอทภายในหลอดเป้นพาไฟฟ้า จึงทำให้เกิดการเสียดสีจนทำให้เกิดแสง

และเมื่อการวิ่งกลับไปมาของกระแสไฟนานๆเข้า ก็เกิดความร้อนสะสมไปเรื่อยๆ
ขั้วที่หลอดที่ฉาบวัสดุเอาใว้ก็จะเริ่มลอกและดำ ทำให้กระแสไฟผ่านไม่สะดวกเหมือนเก่า
นั่นทำให้เกิดการแสงกระพริบๆหนัก 
ลองสังเกตได้จากหลอดไฟบ้านเก่าๆดูได้ครับ
หลอดไหนขั้วดำๆนั่นแหละครับ เริ่มเสื่อม ไฟจะกระพริบๆอยู่นานกว่าจะติด

ติดแล้วใช้ไปสักพักก็กระพริบถี่ๆจนรู้สึกได้ ความสว่างก็ลดลง
และต่อมาก็เปิดไม่ติดไปเอง เพราะวัสดุที่ฉาบหลุดร่อนหมดแล้ว 
ตามหลักการแบบนี้ล่ะครับ

แต่ในความเห้นผม ผมว่าโคมใหม่แบบ led น่าสนใจนะครับ
ทั้งราคา ทั้งคุณภาพแสง ความประหยัด ความร้อนต่ำ อายุการใช้งาน
<อันที่จริง ผมเองก็ว่าจะถอยโคมใหม่เหมือนกันครับ อิอิอิ  นี่ก็กิเลศล้วนๆ  [smile02]>

ส่วนโคมที่ใช้เลี้ยงตู้ทะเลสีน้ำเงินคงใช้เลี้ยงไม้น้ำไม่ได้อ่ะครับ

ส่วนอันนี้เป็นเรื่องการคำนวณความเพียงพอของไฟ ของคุณบังนะครับ
ลองดูนะครับ [smile03]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=12.0

อีกอันนึงเกือบลืม  เลี้ยงใม้น้ำคงดูเรื่องอุณหภูมิครับ โดยทั่วไปน่าจะอยู่ที่สัก 25-28 น่ะครับ
งั้นคงต้องลองดูพัดลมติดตู้สักหน่อยดีมั้ยครับ  ถ้าตู้ขนาด24" ก็เอาตัวใหญ่สักนิด ราคาสัก  400-500 ครับ
  [smile02]

และขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ
(ถ้าเป็นไปได้ ถ้าว่าง มาจูงมือผมไปซื้อได้นะครับ อยากมีคนพาทัวร์)

ตัวทำคลื่นอันเก่า ผมเข้าใจว่าเขาใช้สำหรับตู้ทะเลนะครับ ตู้ใม้น้ำไม่ได้ใช้อ่ะครับ
แต่ถ้าเอามาพัดพวกสาหร่ายให้มันพลิ้วๆก้คงสวยดีนะครับ อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ
  [perv02]

อุปกรณ์อาจไม่ต้องซื้อมาหมดในครั้งเดียวก็ได้นะครับ ค่อยๆทยอยซื้อที่จำเป้นก่อนก็ได้ครับ
ซื้อมาทีเดียวหมด เดี่ยวเมียรู้ อิอิอิ ค่อยๆแพร่บๆแบบหมอบหลบวิถีกระสุนไปทีล่ะหน่อย   [lol01] [lol01]

วันว่างๆลองเดินดูแถวลานเร่ บนตึก เจเจมอลล์ดูครับ  เพลินดี
ผมเดินบ่อยๆเลยแหละ   [smile04]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/01/2562 [17:02:16] โดย GAMMARAY »

แปะรูปแผนที่ก่อนเลย [gurock01] [gurock01]

วงเหลืองคือโซนขายปลาถุงๆ + มีร้านขายอุปกรณ์ตู้ปลาเรียงแถวกันไป มีตั้งแต่ริมถนน จนลึกเข้าไปด้านใน(ที่เป็นล็อคๆมีหลังคา) มีร้านขายปลาหางนกยูง - ปลากระเบน -ปลาแปลกๆ ตัวใหญ่ๆ สารพัด อยู่โซนนี้ เน้นปลา เน้นสัตว์น้ำ ว่าง่ายๆ   แต่ถ้าเราเดินลึกเข้า่ไป ก็จะเจอขายหมา แมว กิ้งก่า กระต่ายไรงี้เนาะ (ซึ่งอยู่นอกวงกลมเหลืองนะ ) วงเหลืองขายปลา และอุปกรณ์ปลา 

เอาง่ายๆครับ ควรเลือกปลาสวยงามที่อยู่ในตู้แล้วกัน ขายเป็นคู่เปนตัวก็ว่ากันไปนะ ปลอดภัย แข็งแรง (ส่วนตัวผมเลี้ยงแต่หางนกยูง ผมเลยไม่รู้เรื่องปลาซิว 5555555 )  หางนกยูง สวยๆ คู่ละ 100 ก็อยู่ในโซนนี้แหละครับ ส่วนมอส50บาท อานูเบียส ก็โซนนี้แหละ ขายอยุ่ริมถนนเลย 

วงแดงคือโซนขายไม้น้ำ +ปลาสวยงาม+กุ้ง+หอย  ที่เขาเรียกกันว่า ลานเร่นั่นแหละครับ โซนวงกลมสีแดง จุดสังเกตถ้าเดินมาจากทางโซนเหลือง จะเจอทางเข้า jj mall มีร้านขายก้อนหิน ขอนไม้อยู่ตรงทางเข้า ก็เดินเข้ามาเลย แล้วจะพบกับอาณาจักรไม้น้ำ สามารถหาซื้อปุ๋ยไม้น้ำราคาถูกแบรนด์ของ Nature Life รวมถึงดินเลี้ยงกุ้ง วัสดุกรอง เครื่องกรอง ได้ที่โซนนี้ 

ปลาสวยงามของโซนสีแดง ราคาค่อนข้างแพงกว่า เพราะคัดเกรดมาแล้ว

คำเตือน !! [rage04] ไม่ควรไปคนเดียว เพราะคุณจะช็อปกระจายแบบไม่มีคนห้าม!!  +++++  [cheer01]

กลับมาที่ไม้น้ำพาเพลิน

- ผมคิดว่ากรองกั้นในตู้มันอาจจะไม่เหมาะในเรื่องของการflow น้ำให้ทั่วตู้ได้   ตู้24นิ้ว กรองน้ำถ้าซื้อราคาก็แพงครับ เริ่มต้น 1000 + แน่นอน ยี่ห้อของจีนเยอะแยะเลย  บางตัวก็ยุ่งยากกับการที่ต้องมาลักน้ำเข้ากรองเอง บางตัวมีระบบลักน้ำเข้ากรองให้  ข้อดีเพียงของการซื้อ คือ ประหยัดเวลา เราไม่ต้องมาเสียเวลาทำ แล้วมันดูสวยงามกว่าไม่เทอะทะหละครับ  เดี๋ยวแนะนำร้านไว้ด้านล่างให้ไปดูในเว็บเขาเอานะ ตู้ใหญ่ระบบมันใหญ่ของอื่นๆแพงตามครับ (ผมว่าพี่ทำเองชัวร์ดูจากงบแล้ว5555)

- ไฟ นี่ตัวหลักที่จะทำให้ตู้เราสวยเลย เรื่องไฟเก่าผมไม่รุ้จริงๆ แต่ถ้าจะซื้อใหม่ก็คงเป็นไฟ DIY ไม่แนะนำซื้อไฟแยกที่JJนะ มันมีแต่ของจีน คิดละซื้อจาก DIY คุ้มกว่า ประเด็นคือ ตู้พี่ยาวมากกว่า24นิ้วอะ  หรือถ้ามีคานที่ตู้ พอจะพาดไฟไปได้ก็โอเค ลองหาสั่งไฟดู ร้านเดะแนะนำไว้ด้านล่าง เริ่มต้นที่ 1000บาท เหมือนกันอะครับ 

- ส่วนเรื่องระบบของไม้น้ำ ผมแนบลิงค์ไว้แล้ว ต้องลองไปอ่านเอานะครับ เดี๋ยวซื้อของไม่ครบ มันไม่เหมือนตู้ทะเลซักเท่าไหร่ โดยเฉพาะยิ่งเราจะเลี้ยงไม้น้ำที่สวยๆ หรือมีรากลงดิน  (ไม่ใช่มอส ไม่ใช่อานูเบียส)  ยิ่้งคนละเรื่องเลยครับ จะมีเรื่องของการให้คาร์บอนเข้ามาอีก มันมีรายละเอียดอีกมากมาย5555555 ค่อยๆดูไปเปนเรื่องๆแล้วกันคร้าบ

แนะนำร้าน (เขาไม่ได้จ่ายนะ แต่เคยซื้อจากร้านพวกนี้ มันก็OK)
- ตู้ปลา กรองน้ำ ไฟเลี้ยงไม้น้ำ ราคาไม่แพง --->ร้านน้องเอ๋  ตลาดปลา JJ mall
- กุ้งแคระ กุ้งเชอรี่ -----> 88Aquarium (เป็นร้านห้องแอร์เล็กๆ) ตลาดปลา JJ mall )
- ปุ๋ยNatural life -ดินเลี้ยงกุ้งแบ่งขาย ---> ไม่รู้ชื่อร้านอะ แต่ร้านอยู่ติดกับร้านขายหินตรงทางเข้า  ตลาดปลาJJ mall  (จุดเด่นคือเขาจะมีผลิตภัณฑ์พวกนี้วางอยู่เลย เดินผ่านก็เห็น)  มีรูปให้ดู

ไม่ได้ให้ซื้อหมดนี่นะ นี่คือตัวอย่างของผลิตภัณฑ์ จะบอกว่ามันไม่ได้มีฉลากบอกปริมาณการใช้ข้างๆขวด วิธีใช้ต้องไปดูในยูทูปของเจ้าของแบรนด์ ปาร์ค ไม้น้ำ ละครับ ก็อย่างว่า ของถูกจะเอาฉลากมาแปะก็ไปเพิ่มต้นทุนอีก 555555
BBA คือคาร์บอนน้ำ Co fusion คือแบคน้ำ อื่นๆลองไปดูที่ช่องยูทุปนะมีบอกหมดเล้ย )

- อุปกรณ์ตู้ปลา  ร้านลุงจวน ----> ตลาดปลา jj mall
- อุปกรณ์ตู้ไม้น้ำ ร้านไทยควอเรียมเซนเตอร์ (หรือร้านอื่นๆก็ได้ แถวนั้นอะเพียบ)
-วัสดุุกรอง +วัสดุปลูก ทราย ขอนไม้ หิน เดินหาเอาเลยครับโซน ตลาดปลา JJ mall
*ลานเร่ เป็นส่วนนึงของ ตลาดปลา jj mall เด้อ 

ชื่อร้าน search ใน google เจอหมดอะครับ เช้าไปเลือกของได้

ปุ๋ย+ไฟขาวสามารถสั่งตรงจากเจ้าของแบรนด์คนไทยได้เลย ที่ Facebook : ปาร์ค ไม้น้ำ มั่นคง
(ร้านปาร์คไม้น้ำ อยู่แถว ซอย รพ.เจ้าพระยา ปิ่นเกล้า กทม.นะครับ ถ้าไปหน้าร้านละก็....ลดกระจายบอกเลย)

หรือถ้าอยากช็อป online ก็ google ชื่อร้านโลด  จุดประสงค์ผมอยากให้ลองเปรียบเทียบราคาถ้าจะซื้ออะไรสักอย่างเฉยๆหละครับ
ร้านอันอควา (สาขาลูกของร้านปราณี อยู่ สนามหลวง2)
ร้านปราณี (อยู่ที่สวนด้วยนะ แต่ผมไม่เคยไป555)
ร้านพีพีไม้น้ำ (ppmainam) อยู่แถวbts แบริ่ง

ปล.มีร้านอีกเยอะอะครับ ในJJ mall ก็มี แต่ที่บอกไป ให้ลองเปรียบเทียบราคาเบื้องต้น แล้วมันก็เปนร้านที่ผมซื้อด้วยประจำหละคับ

สงสัยตรงไหนก็ทิ้งไว้ได้ครับ ว่างๆจะกลับมาอ่าน5555 อาจจะแนะนำนอกเรื้่องบ้างก็ขออภัย ข้อมูลถ้าผิดเพี้ยนยังไง ขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยครับ  [smile03] [smile04]

รายละเอียดขนาดนี้ก็สุดยอดมากละครับ
จดเอาไว้ก่อน อาทิตยผ์นี้ภรรยาบอกให้บินไปงานแต่งหนองคาย จบเลยทริปJJ
ผมหาห้อง DIY หรือระบบกรองชีวภาพไม่เจอ

จะทำกรองนอกแต่ในหัวตีกันเรื่องการวางปั๊มกับการโฟลน้ำ

ถ้าผมเอากรองนอกวางไว้ล่างตู้ 30 นิ้ว
เจาะรูถังตรงด้านล่างเพื่อวางปั๊ม  ap2500 เพื่อดันน้ำที่ผ่านระบบกรองขึ้นบนตู้
ชั้นถัดไปขึ้นมาเป็นพัมมิส
ใยละเอียด
ใยหยาบ 
และเจาะรูข้างถังให้น้ำไหลจากตู้ปลาลงกรอง
ส่วนน้ำที่จะลงจากตู้ก็ใช้ปั๊มอีกตัว (ap2500) วางในตู้เพื่อให้น้ำดันลงกรองล่างและประกอบชุดกรองฟองน้ำที่บอกว่าให้กุ้งเกาะอะครับ
แบบนี้ได้ไหมครับ
ดูกรองน้ำหลายๆแบบเค้าเจาะข้างบนสองรูกันหมดเลย
งงมั้ยหว่า
ผมหาห้อง DIY หรือระบบกรองชีวภาพไม่เจอ

จะทำกรองนอกแต่ในหัวตีกันเรื่องการวางปั๊มกับการโฟลน้ำ

ถ้าผมเอากรองนอกวางไว้ล่างตู้ 30 นิ้ว
เจาะรูถังตรงด้านล่างเพื่อวางปั๊ม  ap2500 เพื่อดันน้ำที่ผ่านระบบกรองขึ้นบนตู้
ชั้นถัดไปขึ้นมาเป็นพัมมิส
ใยละเอียด
ใยหยาบ 
และเจาะรูข้างถังให้น้ำไหลจากตู้ปลาลงกรอง
ส่วนน้ำที่จะลงจากตู้ก็ใช้ปั๊มอีกตัว (ap2500) วางในตู้เพื่อให้น้ำดันลงกรองล่างและประกอบชุดกรองฟองน้ำที่บอกว่าให้กุ้งเกาะอะครับ
แบบนี้ได้ไหมครับ
ดูกรองน้ำหลายๆแบบเค้าเจาะข้างบนสองรูกันหมดเลย
งงมั้ยหว่า

หลักการมันก็แบบนั้นแหละครับ
 แต่ใช้ปั้มตัวเดียวก็พอแล้วม้าง ของผมมีตัวเดียวก็ได้แล้วนะ   

ยากก็แค่ลักน้ำเข้ากรองตอนเปิดใช้นี่แหละ5555

หาเวลาว่างทำที่ขูดตะไคร่ไปพลางๆ อยาไปซื้อของแล้วววว
คิดก่อนว่าจะติดเหล็กเข้ากับอคิลิกยังไงดี
หาเวลาว่างทำที่ขูดตะไคร่ไปพลางๆ อยาไปซื้อของแล้วววว
คิดก่อนว่าจะติดเหล็กเข้ากับอคิลิกยังไงดี

ลองติดอคริคร้อยน๊อตอีกแผ่นดูดีมั้ยครับ [smile03]
ลองติดอคริคร้อยน๊อตอีกแผ่นดูดีมั้ยครับ [smile03]
กะว่าจะเจียเหล็กออกสักครึ่งแล้วเจาะรูร้อยน๊อตถ้าติดอคิริคอีกแผ่นผมว่าน่าจะรกตาหาเวลาว่างทำกันไปครับ   [mock01]