วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:50:23]

มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ ตะไคร่บุกตู้เพราะถอนกอใม้<หรือเปล่า>

ตู้อายุสองปี ครับ

กอหวีดสามใบกับพวกใม้ข้ออื่นนี้ผมปล่อยให้มันใหญ่มาเกินปีนึงแล้วครับ 
ผมรื้อเพราะกอใหญ่เริ่มไม่สวยและกินพื้นที่ไปเกือบครึ่งตู้
ผมถอนออกเมื่อประมาณเดือน ก ค ครับ

ในแถบวงกลมสีส้มผมรื้อออกหมดเลยครับ

ทีนี้หลังจากรื้อมาได้สักสองอาทิตย์ ผมเริ่มสังเกตว่าตะไคร่เริ่มหนาตามากขึ้นกว่าปกติครับ
กับต้นใม้บางส่วนเริ่มแกรน ไมราพนี่สลัดใบเกือบหมดเลย และบางต้นยืนต้นตายด้วยครับ
แต่ตอนนั้นยังก็ไม่ได้เฉลียวใจอะไร    เพราะก็ยังมีต้นที่โตปกติอยู่เหมือนกันครับ
ในช่วงนี้ผมก็ถ่ายน้ำตามปกติที่เคยทำนะครับ คือ อาทิตย์ล่ะ2ครั้ง ครั้งล่ะ 50%

จนมารู้ตัวอีกทีไม่กี่อาทิตย์นี้เองครับคือ กุ้งแคระทยอยหายไป
กับตะไคร่ที่ขึ้นเต็มพื้นที่คลุมดาวน้อยทั้งแปลงและใม้อื่นๆหมดเลยครับ
<ยอมรับครับว่ามามันเร็วมาก >
ส่วนปลายังปกติ

ผมเลยปิดกรอง เอาไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ฉีดอัดไปเมื่ออาทิตย์ก่อน   ทำอยู่สามสี่รอบ 
ก็พอได้ผลครับ พอตะไคร่ส่วนมากเป็นสีขาวแล้วผมก็ถ่ายน้ำวันเว้นวัน ครั้งล่ะ30%-50% แล้วก็ใส่แบคน้ำช่วย

วันเสาร์ที่ผ่านมาผมก็ไปเอากุ้งยามาโตะกับกุ้งแคระอื่นๆ มาลง ให้ช่วยกำจัดซาก
แต่ผมเอามาลงได้แค่สองวัน ก็ยังพบว่ามีกุ้งแคระทยอยตายอยู่บ้าง

เมื่อคืนผมลองใช้น้ำน้ำยาวัด แอมโมเนีย ไนเตรท  น้ำจากการวัดมันสีส้มเข้มแบบน้ำชาครับ
<สีนี้มันไม่มีในแถบวัดเลย  อันที่ปกติมันคือสีเหลืองอ่ะครับ ส่วนอันที่มีปัญหามันจะเป็นเฉดฟ้าไปจนถึงม่วงเข้มน่ะครับ   >

กับวัดไนไตรท์ มันสีฟ้าอ่อนคือปกติ
<น้ำยาทั้งคู่ซื้อมาได้ปีกว่าแล้ว ผมเอาแช่ตู้เย็นใว้ตลอดครับ>

คำถามครับ

1 มันเกี่ยวกับที่ผมไปถอนต้นใม้ออกมาหรือเปล่าครับ
  คือผมก็ไม่รู้ว่าถ้ามันเกี่ยว มันจะเกี่ยวยังไงนะครับ  แต่ผมก็ไม่เคยไปทำอะไรแปลกๆกับตู้เลยครับ
  รบกวนช่วยวิเคราะห์และให้ความรู้กับผมด้วยครับ  [confuse01]

2  ผมจะแก้ใขเรื่องน้ำยังไงดี ผมคิดว่าน้ำมันน่าจะมีปัญหา แต่ผมเช็คไม่เจอจากแถบวัด
     ส่วนการถ่ายน้ำก็ปกติที่เคยทำมาน่ะครับ  [confuse01]

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยวิเคราะห์สาเหตุและการแก้ใขให้หน่อยนะครับ  [smile03]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตุ้ผม ตะไคร่จะมาตอนฝังปุ๋ยแล้วดินมันฟุ้งครับ พวกขนเขียวนุ่มๆเกาะกระจก กับขนเขียว ขนดำเกาะ ใบไม้
ตุ้ผม ตะไคร่จะมาตอนฝังปุ๋ยแล้วดินมันฟุ้งครับ พวกขนเขียวนุ่มๆเกาะกระจก กับขนเขียว ขนดำเกาะ ใบไม้

ผมก็ว่าตอนถอนเสร็จ เวลาถ่ายน้ำผมก็เอาสายยางไปไล่ดูดพวกตะกอนตามพื้นทั่วเลยนะครับ
ก็เลยงงๆ ว่าสาเหตุมันคืออะไรกันแน่หนอ  [confuse01]
ตอนถอนต้องระวังมากๆครับ โดยเฉพาะตู้เก่า ถ้าตู้ไม่เกินปีถอนไปก็ไม่ค่อยเป็นไร แต่ถ้าตู้เกินปีสองปีนี่ตะกอนสะสมมันจะเยอะ ฟุ้งมาทีนี่ได้เรื่อง
ตอนถอนต้นไม้ต้องเอาสายยางดูดจ่อไว้เลยครับ ค่อยๆยก ค่อยๆเขย่า อย่าให้ดินมันหลุดตามขึ้นมามาก บางทีผมก็ไม่ถอน ใช้วิธีตัดโคนชิดดินเลย เดี๋ยวรากมันก็ตายไปเอง

ตอนนี้ก็ดูแลระบบเหมือนเดิมครับ กำจัดตะไคร่ด้วยคาร์บอนน้ำ Aquamania Algae Clean, แบคทีเรียกำจัดตะไคร่ Strong หรือไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์

แล้วใส่แบคทีเรียลงไปช่วยย่อยสลายตะกอนของเสียที่ฟุ้งขึ้นมาและเสริมแบคทีเรียใต้พื้นปลูกที่ถูกรบกวนจากการถอนต้นไม้ (แนะนำ Aquarium Doctor Magical) เดี๋ยวระบบมันจะค่อยๆกลับเหมือนเดิมเองครับ
ตอนถอนต้องระวังมากๆครับ โดยเฉพาะตู้เก่า ถ้าตู้ไม่เกินปีถอนไปก็ไม่ค่อยเป็นไร แต่ถ้าตู้เกินปีสองปีนี่ตะกอนสะสมมันจะเยอะ ฟุ้งมาทีนี่ได้เรื่อง
ตอนถอนต้นไม้ต้องเอาสายยางดูดจ่อไว้เลยครับ ค่อยๆยก ค่อยๆเขย่า อย่าให้ดินมันหลุดตามขึ้นมามาก บางทีผมก็ไม่ถอน ใช้วิธีตัดโคนชิดดินเลย เดี๋ยวรากมันก็ตายไปเอง

ตอนนี้ก็ดูแลระบบเหมือนเดิมครับ กำจัดตะไคร่ด้วยคาร์บอนน้ำ Aquamania Algae Clean, แบคทีเรียกำจัดตะไคร่ Strong หรือไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์

แล้วใส่แบคทีเรียลงไปช่วยย่อยสลายตะกอนของเสียที่ฟุ้งขึ้นมาและเสริมแบคทีเรียใต้พื้นปลูกที่ถูกรบกวนจากการถอนต้นไม้ (แนะนำ Aquarium Doctor Magical) เดี๋ยวระบบมันจะค่อยๆกลับเหมือนเดิมเองครับ

โอ ขอบคุณมากๆครับคุณบัง

คือแปลว่า กรณีนี้ของเสียมันสะสมอยู่ไต้ดินมานานมาก  พอถอนออกมามันก็เลยขึ้นมาเยอะเลยนะครับ  [smile03]
ตอนนี้ดูแล้วก็ค่อยๆดีขึ้นบ้างแล้วครับ แต่ยังมีกุ้งตายอยู่บ้างล่ะครับ  [cry01]

วิธีแก้ผมคงมาถูกทางแล้วเนอะครับ  ผมเหยาะแบคน้ำลงไปตอนถ่ายน้ำทุกครั้งครับตอนนี้ [smile03]

ขอบคุณครับ  [thumbup] [thumbup]
ผมเคยถอนต้นไม้ที่ปลูกไว้นานๆ หลายครั้งที่เจอว่ามันจะมีฟองผุดขึ้นมาด้วย น่าจะเป็นก๊าซของเสียที่อยู่ใต้ดินที่เริ่มอัดแน่น อีกส่วนจะมีปุ๋ยฝังที่ยังละลายไม่หมดลอยขึ้นมาด้วย ตัวนี้ล่ะครับต้นเหตุหลักเกิดตะไคร่เลย เพราะปุ๋ยฝังมีความเข้นข้นสูง แต่ผมจะเปลี่ยนน้ำทุกครั้งหลังจากมีการรื้อต้นไม้นะครับ

ส่วนผลทดสอบออกมาสีชา ผมเดาว่าค่าน้ำในตู้จะเกินไปทางโซนอันตรายครับ
ผมเคยถอนต้นไม้ที่ปลูกไว้นานๆ หลายครั้งที่เจอว่ามันจะมีฟองผุดขึ้นมาด้วย น่าจะเป็นก๊าซของเสียที่อยู่ใต้ดินที่เริ่มอัดแน่น อีกส่วนจะมีปุ๋ยฝังที่ยังละลายไม่หมดลอยขึ้นมาด้วย ตัวนี้ล่ะครับต้นเหตุหลักเกิดตะไคร่เลย เพราะปุ๋ยฝังมีความเข้นข้นสูง แต่ผมจะเปลี่ยนน้ำทุกครั้งหลังจากมีการรื้อต้นไม้นะครับ

ส่วนผลทดสอบออกมาสีชา ผมเดาว่าค่าน้ำในตู้จะเกินไปทางโซนอันตรายครับ

ขอบคุณมากครับ  [smile03] [thumbup] [thumbup]

พูดถึงฟองผุด จริงด้วย ผมสังเกตว่าตรงที่ผมถอนทิ้งออกไป
มันจะมีฟองอากาศก้อนใหญ่เลยครับลอยออกมาจากพื้น วันล่ะหลายรอบ เท่าที่เห็นนะครับ
ผมก็แย่ ที่ไม่ได้เอะใจ นึกว่าคาร์บอนมันไปค้างรวมกันแล้วลอยขึ้นมา
ที่แท้ก๊าชไข่เน่าเองหรือนี่ [mock02]

ถ้าค่าน้ำออกไปในโซนอันตรายนี่ก็คงอันตรายมากด้วยล่ะครับ สีชาแก่ๆเลยล่ะ  [hungry01]
ขนาดถ่ายน้ำไปหลายรอบแล้วด้วยนะครับ [cry01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/09/2562 [08:45:26] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณมากครับ  [smile03] [thumbup] [thumbup]

พูดถึงฟองผุด จริงด้วย ผมสังเกตว่าตรงที่ผมถอนทิ้งออกไป
มันจะมีฟองอากาศก้อนใหญ่เลยครับลอยออกมาจากพื้น วันล่พะหลายรอบ เท่าที่เห็นนะครับ
ผมก็แย่ ที่ไม่ได้เอะใจ นึกว่าคาร์บอนมันไปค้างรวมกันแล้วลอยขึ้นมา
ที่แท้ก๊าชไข่เน่าเองหรือนี่ [mock02]

ถ้าค่าน้ำออกไปในโซนอันตรายนี่ก็คงอันตรายมากด้วยล่ะครับ สีชาแก่ๆเลยล่ะ  [hungry01]
ขนาดถ่ายน้ำไปหลายรอบแล้วด้วยนะครับ [cry01]

ผมแค่เดานะครับ อย่าตกใจไป 555 เพราะผมก็ไม่ทราบจริงๆว่าสีชาหมายถึงอะไรครับ แหะๆๆ  [smile04] ว่าแต่น้ำยายังใช้ได้ปกติใช่ไหมครับ ลองทดสอบกับน้ำประปา หรือน้ำดื่มดูก่อนดีมั้ยครับ
ผมแค่เดานะครับ อย่าตกใจไป 555 เพราะผมก็ไม่ทราบจริงๆว่าสีชาหมายถึงอะไรครับ แหะๆๆ  [smile04] ว่าแต่น้ำยายังใช้ได้ปกติใช่ไหมครับ ลองทดสอบกับน้ำประปา หรือน้ำดื่มดูก่อนดีมั้ยครับ

ขอบคุณครับ ก็ว่าวันนี้เดี๋ยวกลับบ้านไปจะทดสอบเหมือนกันครับ เมื่อวานมัวตื่นเต้น แหะๆ [mock01]

รบกวนถามอีกนิดนะครับ แบคทีเรียนี้เราใช้ฉีดอัดลงไต้ดินเลยหรือว่าใส่ลงไปในน้ำตามปกติน่ะครับ
แบบไหนดีกว่ากันอ่ะครับ  [smile03]

คือเพิ่งจะรู้ตัวว่ามีก๊าซใข่เน่าอยู่ไต้ดินเสียแล้วล่ะครับ แหะๆ  [hungry01]
รบกวนถามอีกนิดนะครับ แบคทีเรียนี้เราใช้ฉีดอัดลงไต้ดินเลยหรือว่าใส่ลงไปในน้ำตามปกติน่ะครับ
แบบไหนดีกว่ากันอ่ะครับ  [smile03]

คือเพิ่งจะรู้ตัวว่ามีก๊าซใข่เน่าอยู่ไต้ดินเสียแล้วล่ะครับ แหะๆ  [hungry01]

ใช้ได้ทั้งสองแบบครับ ถ้ามีปัญหาในพื้นปลูกก็ฉีดลงไปเลยครับ
ใช้ได้ทั้งสองแบบครับ ถ้ามีปัญหาในพื้นปลูกก็ฉีดลงไปเลยครับ

ขอบคุณมากครับ  [smile03] [smile03]