วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:39:58]

สอบถามเรื่องถังคาร์บอนสแตนเลส สาร AB

มีใครเคยใช้บ้างครับ ใช้แล้วมีข้อเสียยังไงบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/02/2561 [15:28:59] โดย @themost »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม่เคยใช้ครับแต่เคยคิดจะใช้ ผมลองคิดๆดูเพิ่มตังอักนิดได้ถังคาร์บอนแบบเติมเลยนะครับ
แบบนี้ใช่ไหมครับ

เคยเห็นมีขายที่ JJ เหมือนกันครับ เป็นชุด จะมีถังสแตนเลส 1 ถัง ราคา 750 บาท ครับ เคยใจเหมือนกันครับ
ขอรอคำตอบด้วยคนครับ
ไม่เคยใช้ครับแต่เคยคิดจะใช้ ผมลองคิดๆดูเพิ่มตังอักนิดได้ถังคาร์บอนแบบเติมเลยนะครับ

คือผมก็อยากใช้แบบถังถังคาร์บอน แต่แถวที่ผมอยู่ก็ไม่มีร้านรับเติม แล้วไม่มีรถส่วนตัวด้วยจะเอาไปเติมก็ลำบาก
เคยเห็นมีขายที่ JJ เหมือนกันครับ เป็นชุด จะมีถังสแตนเลส 1 ถัง ราคา 750 บาท ครับ เคยใจเหมือนกันครับ
ขอรอคำตอบด้วยคนครับ

ไม่ใช่ครับที่ผมสนใจ ราคาประมาณ 2900 บาท
แบบนี้ใช่ไหมครับ

ไม่ใช่ครับ แบบนี้ คล้ายถังคาร์บอน แต่ใช้สาร AB
ถังสวยครับ ไม่ได้มีข้อเสียอะไร ยกเว้นกำหนดความเบาแรงเองไม่ได้แบบถังคาร์บอน เน้นซื้อสารเติมเอาสะดวกและดูสวยงาม ถูกกว่า ถังคาร์บอน แต่แพงกว่าผสมยีสเอง
ถังสวยครับ ไม่ได้มีข้อเสียอะไร ยกเว้นกำหนดความเบาแรงเองไม่ได้แบบถังคาร์บอน เน้นซื้อสารเติมเอาสะดวกและดูสวยงาม ถูกกว่า ถังคาร์บอน แต่แพงกว่าผสมยีสเอง
ผมดูรีวิวใน ยูทูบ ถังรับแรงดันได้ 50 บาร์แต่ถ้าใส่สาร AB ความดันมันจะขึ้นไม่เกิน 10 บาร์ใช้ปรับละเอียดปรับแรงดันจำนวนฟองคาร์บอนที่ต้องการได้
ไม่เคยใช้ถังแบบนี้ แต่สารแบบนี้เคยใช้อยู่ครับ การใช้งานจะเข้าใจยากกว่ายีสต์นิดนึง อันนี้แล้วแต่ถนัด
ระยะเวลานี่เทียบยาก เพราะแล้วแต่เปิดเยอะแค่ไหน แต่สารอย่างละครึ่งโลก็ได้หลายอาทิตย์อยู่ครับ
ราคาสูสีกับยีสต์ แล้วแต่ว่าซื้อสารจากไหน ถ้าซื้อสำเร็จจะแพงหน่อย ถ้าซื้อจากร้านอุปกรณ์ทำขนมจะถูกกว่า ใช้กรดซิตริกกับเบคกิ้งโซดานี่แหละครับ ซื้อน้อยๆโลละประมาณ 30-50บ.

ไม่ใช่ครับ แบบนี้ คล้ายถังคาร์บอน แต่ใช้สาร AB

น่าสนมากเลยครับ ราคาแพงไหมครับ
เมื่อก่อนผมก็ใช้แต่สารเอบี เพราะแถวบ้านไม่มีร้านรับเติม 
พอมาเห็นแบบนี้แล้วยิ่งน่าสนใจเข้าไปอีกครับ ขอทราบราคากับแหล่งขายด้วยจะได้ไหมครับ
น่าสนมากเลยครับ ราคาแพงไหมครับ
เมื่อก่อนผมก็ใช้แต่สารเอบี เพราะแถวบ้านไม่มีร้านรับเติม 
พอมาเห็นแบบนี้แล้วยิ่งน่าสนใจเข้าไปอีกครับ ขอทราบราคากับแหล่งขายด้วยจะได้ไหมครับ

ผมดูรีวิวในยูทูบเห็นมีคนโพสบอกราคาประมาณ 2900 บาทแบบมีโซลินอยด์ถ้าไม่มีโซลินอยด์น่าจะถูกลงอีก
เห็นบอกมีขายบางร้านที่สวนจตุจักร
มี link ร้านมั๊ยครับ หาไม่เจอเลย
มี link ร้านมั๊ยครับ หาไม่เจอเลย

ร้านในสวนมีครับ ผมเคยไปจับดูอยู่ รู้สึกจะชื่อร้าน thai aquarium center มั้งครับ
ร้านในสวนมีครับ ผมเคยไปจับดูอยู่ รู้สึกจะชื่อร้าน thai aquarium center มั้งครับ

/ขอบคุณครับ  แต่ว่าอยู่ศรีราชาล่ะครับ สงสัยต้องหาโอกาสเข้ากรุงเทพไปดู