วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:04:16]

ราขาวๆบุกตู้ที่กำลังปลูกเมล็ดไม้น้ำครับทำยังไงดี

รองพื้นด้วยพัมมิส ใส่แบคทีเรีย ใส่ปุ๋ย แล้วเอาดิน ada  ทับ
แล้วก็โรยเมล็ด พ่นน้ำจนชุ่ม เติมน้ำจนปริ่มขอบดินที่ระดับต่ำสุด  เอาพลาสติคแรปปิดฝา เปิดไฟวันละ 5 ชั่วโมง
นี่เริ่มเข้าวันที่2 เมล็ดเริ่มงอกแต่มีราขนขาวๆ เต็มเลยครับ ทำยังไงดี
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมว่าที่ราขึ้นเพราะเติมน้ำจนชุ่มนี่ล่ะครับ
มันคงแฉะมากเกินไป ราก็เลยมา  [confuse01]
เสปรย์ให้ชื้นก็พอครับ ไม่ต้องถึงกับแฉะ

วิธีแก้ จอมยุทธท่านว่าให้เติมน้ำหรือพ่นด้วยไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ผสมน้ำไปเลยครับ
ตามกะทู้นี้  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=3691.0  [smile04]
ไฮโดรเจนพ่นบางๆก็พอนะครับ ไม่ต้องแฉะ

บ้านเรามันร้อนครับ ร้อน+ชื้น = เชื้อรา
พยายามเอาตู้ไว้ที่เย็นๆหน่อย วางไว้ในถาดหรืออ่างที่ใส่น้ำก็ช่วยได้ หรือถ้ามีห้องแอร์ก็ยกไปวางในห้องเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/09/2561 [08:11:51] โดย บัง »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองผสมไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ พ่นดูครับ  [thumbup]