วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:35:54]

ปลาที่เราเลี้ยงมีเห็บปลาเข้ามารบกวน จะแก้ไขปัญหาอย่างไรดี ?

สำหรับในเรื่องนี้นั้น ในกรณีที่เลี้ยงปลาจำนวนน้อย ในตู้ และมีการระบาดของเห็บเราจะใช้วิธีจับเห็บปลาออกจากตัวปลาของเราโดยตรงครับ เนื่องจากเห็บปลามีขนาดใหญ่ มองเห็นด้วยตาเปล่าชัดเจน วิธีการก็คือ ผู้เลี้ยงควรจะเตรียมผ้าขนหนูชุบน้ำให้ชุ่มๆเอาไว้ หลังจากนั้นก็ให้นำผ้าขนหนูมาห่อตัวของปลาเอาไว้หลวมๆ โดยเราไม่ต้องทำการเช็ดเมือกปลาออกนะครับ จากนั้นให้เราเตรียมหลอดดูดน้ำ มาใช้ในการดูน้ำเกลือเข้มข้น ที่เราได้จัดเตรียมเอาไว้ก่อนจะทำการถอดเห็บปลา และ จากนั้นให้หยดน้ำเกลือเข้มข้นประมาณ 3-4 หยดลงบนตัวเห็บเสียก่อน  ซึ่งการทำเช่นนี้ จะทำให้ผู้เลี้ยงสามารถที่จะดึงเห็บออกได้ง่ายขึ้นครับ เสร็จแล้วให้ผู้เลี้ยงใช้ที่คีบแบบต่างๆ ค่อยๆคีบเห็บปลาออก โดยขอให้ทำด้วยความระมัดระวังครับ เสร็จแล้วให้เราทำการป้ายแผลด้วย อคริฟลาวิน หรือ โพวิโดนไอโอดีน โดยสามารถหาซื้อยาปฏิชีวนะพวกนี้ได้ตามร้านขายยาสำหรับบุคคลทั่วไป เพื่อป้องกันการติดเชื้อแทรกซ้อนของปลาที่เราทำการรักษา โดยก่อนหน้านั้นก็ให้เราทำการเปลี่ยนน้ำในตู้เดิมให้ได้มากที่สุด ยิ่งได้ 100 เปอร์เซ็นต์ยิ่งดีครับ และล้างทำความสะอาดกรองและวัสดุต่างๆในตู้ด้วย หลังจากทุกอย่างเรียบร้อยแล้วก็ปล่อยปลาที่เรารักษาคืนตู้ได้ครับ นอกจากนี้ การติดฮีตเตอร์ก็ช่วยได้เช่นกัน อาจตั้งไว้ที่ประมาณ 29-30 องศาเซลเซียสครับ จะทำให้วงจรชีวิตของเห็บปลาสั้นลง และการใส่เกลือในน้ำ 0.1 เปอร์เซนต์ก็จะช่วยทำให้ตัวอ่อนของเห็บปลาอ่อนแอลง และเกาะติดตัวปลาได้ยากขึ้นด้วย  หลังจากนั้น ให้ผู้เลี้ยงทำการเปลี่ยนน้ำ ทุกๆ 3 วัน 30 เปอร์เซ็นต์ จนแน่ใจว่าปลาของผู้เลี้ยงหายดีแล้วครับ

อ่านบทความอื่นๆ ของผู้เขียนได้เพิ่มที่นี่นะครับ ได้รวบรวมเป็นลิงค์มาให้แล้ว เพื่อความสะดวกครับ
https://page.postjung.com/dukedick

Rerferrence :

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/04/2563 [18:55:16] โดย dukedick »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)