วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:03:57]

ยามาโตะมีอาการแบบนี้ครับ 5 ตัวไม่น่ารอดหมดเลย

วีดีโอกินอาหาร 1 วันก่อน และวันถัดมาหงายท้อง
ยามาโตะมีอาการตามวีดีโอครับ ไม่รู้เป็นอะไร เลี้ยงมาเดือนกว่าๆได้ครับ พอหลังจัดตู้ก็ไม่ค่อยได้เจอหน้า
ที่ะึ่งลงล่าสุดก็แรมบอลลูนทอง 10 ตัว ไม่มีปลาหรืออะไรลอยมาเกือบเดือนแล้วครับ

ก่อนหน้าจัดตู้กับให้คาร์บอน ลอกคราบกันแทบจะวันเว้นวันเลยครับ

ตู้ 24*15*15 นิ้ว
กรอง eheim pro 3 250
ไม่มีคาร์บอน ใช้แต่คาร์บอนน้ำวันละครั้ง (ใช้มา 2 วีค)
คาร์ดินัล 30 ตัว
แพะ 9
ผี้เสื้อเวียดนาม 3
Red lizard 1
หมูอารีย์ 1
เล็บมือนาง 1
พริสเทลล่า 4
ม้าลาย 2

แอมโมเนียร์ใกล้ๆ 0
ตั้งตู้ตั้งแต่ต้นสิงหา ก็เกือบ 2 เดือนแล้วครับ
PH น่าจะ 6.7
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/09/2562 [10:30:12] โดย sunchild »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตอนนี้ตายไป 1 ละครับ เจออีก 2 ตัวกำลังกินตะไคร่เพลินเลย
อีก 2 ตัวยังหาไม่เจอครับ
วัดไนไตรท์กับไนเตรทก่อนเลยครับ ถ้าปลาโอเคแต่กุ้งตาย เพราะปลาจะทนพวกนี้มากกว่ากุ้ง