วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:45:51]

ขอนำเสนอกุ้งสายพันธุ์แปลกๆหายาก จากทางร้าน "Crayfish Indigo" ครับ

ขอเริ่มนำเสนอจากตัวแรกนะครับ

เป็นกุ้งที่น่าจะเคยเห็นผ่านตากับมาบ้างนะ โดยถิ่นอาศัยอยู่มาจากประเทศอเมริกา

นั้นคือ Cambarus Ludovicianus มีชื่อภาษาอังกฤษว่า Painted Devil Crayfish

คนไทยเราเรียกกันสั้นๆว่า " ลูโด้ " ครับ ส่วนตัวผมว่าเป็นกุ้งที่เลี้ยงยากพอสมควรเลย

ลองชมกันดูครับ การถ่ายภาพอาจจะไม่สวยหรือชัดเจนเท่าไหร่นะครับ

มาต่อลำดับที่ 2 กันครับ

ตัวนี้ผมว่าเป็นกุ้งที่หายากเลยครับ เพราะต่างประเทศเองก็เคยมาขอซื้อในราคาที่สูงเลยทีเดียว

ชื่อเจ้าเด็กน้อยตัวนี้คือ Procambarus Gracilis  มีฉายาเหมือนกันนะ Queen of the grassland (อ้างอิงจาก : Crayfish keeper)

กุ้งตัวนี้ผมโชคดีที่ได้มีโอกาสไปรับลูกในมาเลี้ยงตั้งแต่ไซส์ 2 CM. ซึ่งบรีดเดอร์ท่านนั้นเป็นคนไทย

ตอนนี้ผมเองยังไม่สามารถเพาะพันธุ์ได้แต่พยามทำอยู่ครับ ยังไงลองชมภาพกันดูครับ

วันนี้ขอจบการนำเสนอแต่เพียงเท่านี้ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/11/2560 [14:01:06] โดย Crayfish Indigo »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มาต่อกันครับ

ขอนำเสนอตัวต่อไปกันเลยนะครับ

กุ้งตัวนี้เป็นกุ้งที่ผมชื่นชอบอีกหนึ่งตัวเลยครับ เป็นกุ้งที่มีลวดลายสวยงาม

แต่เมื่อก่อนราคาสูงจึงไม่มีโอกาสได้ลองเลี้ยง

ตัวนี้มีชื่อว่า Procambarus ouachitae ชื่อที่เราเรียกกันก็ " โอชิเตะ " ครับ

สำหรับการเลี้ยง ผมว่าเลี้ยงง่ายและน่าจะเพาะพันธุ์ได้ง่ายกว่า เจ้า 2 ตัวแรก

เพราะในตลาดบ้านเราก็มีคนทำอยู่ค่อนข้างเยอะครับ

ลองชมภาพกันดูครับ

ลำดับต่อมา

ตัวนี้ถ่ายได้ภาพมาภาพเดียว เป็นกุ้งมีสีสันและลวดลายสวยงาม

ส่วนชื่อของเจ้านี้คือ Procambarus spiculifer บ้านเราก็เรียกกันสั้นๆว่า " PSP " นั้นเองครับ

ลักษณะคล้ายกันเจ้าโอชิเตะ แต่มีขนาดตัวเล็กกว่า เป็นกุ้งที่เลี้ยงง่ายอีกตัวหนึ่งครับ

ลองชมกันดูนะครับ

เป็นยังไงบ้างครับกุ้งที่นำเสนอไป  [pravetgym01]

สวยไม่สวยยังไงคอมเม้นกันได้นะครับ

ขอบคุณที่เข้ามาชมคอเล็คชั่นกุ้งของผมนะครับ  [smile01]  [smile01] 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/11/2560 [14:02:58] โดย Crayfish Indigo »
Coming Soon....

Procambarus spiculifer

Procambarus Ouachitae

procambarus pygmaeus