วันอังคารที่ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [05:35:21]

ปลาคาร์ดินัลตาย (มีคลิป)

เช้ามาเห็นตาย1ตัวเลยตักออก สักพักอีกตัวเริ่มไปตาม
อีกตัวที่จะไปเห็นโคนหางเป็นสีส้ม แล้วก็อีกตัวไปตาม พอคาดเดาสาเหตุการตายได้มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/02/2563 [11:13:45] โดย mrcpx »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ปลาคาร์ดินัลตาย เมื่อ: 07/02/2563 [10:43:04]
เลี้ยงนานหรือยังครับ หรือเพิ่งเอามาลง  [confuse01]

มีอะไรที่ทำแปลกๆไปจากเดิมมั้ยครับ 
พวกสารเคมี ยาฉีดยุงอะไรปลิวลงไปมั้ยครับ
ปกติแล้วคาร์ดินาลนี่อึดใช้ได้เลยนะครับ  [confuse01]
#2 Re: ปลาคาร์ดินัลตาย เมื่อ: 07/02/2563 [10:52:45]
เพิ่งเอามาลงได้วันที่3ครับ ตู้ใหม่หมดทุกอย่าง ลงครั้งแรกก็ปกติดีนะครับ

เลี้ยงนานหรือยังครับ หรือเพิ่งเอามาลง  [confuse01]

มีอะไรที่ทำแปลกๆไปจากเดิมมั้ยครับ 
พวกสารเคมี ยาฉีดยุงอะไรปลิวลงไปมั้ยครับ
ปกติแล้วคาร์ดินาลนี่อึดใช้ได้เลยนะครับ  [confuse01]
#3 Re: ปลาคาร์ดินัลตาย เมื่อ: 07/02/2563 [11:12:58]
เพิ่งเอามาลงได้วันที่3ครับ ตู้ใหม่หมดทุกอย่าง ลงครั้งแรกก็ปกติดีนะครับ

เพิ่งเอามาลงนี้อาจเป็นไปได้หลายอย่างเหมือนกันครับ

การคาดเดาของผมนะครับ

1 ปลาเองป่วยหรือพักปลามาไม่ดีมาตั้งแต่อยู่ที่ร้านแล้วก็เป็นไปได้นะครับ

2  ในตู้ไม่ได้สะอาดอย่างที่คิด แอบมีสารเคมีอะไรตกค้างอยู่ ( หมายถึงทำความสะอาดตู้ยังไม่ดีพอน่ะครับ ) [confuse01]

ผมนึกออกแค่นี้น่ะครับ  [smile03] [confuse01]