วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:22:17]

ขอคำแนะนำเรื่องตู้ และ ไฟหน่อยครับ

คือ 1ผมมีตู้เก่าอยู่แล้ว เป็นตู้ 24นิ้ว ที่มีระบบกรองมุมอยู่ในตู้  สามารถนำมาทำตู้ไม้น้ำได้ไหม จะมีผลต่อระบบ co2 หรือไม่?

2 ไฟ ผมเปลี่ยนจากหลอดนีออนติดฝามา เป็น LED เส้นๆสีขาว สองเส้น ไม่รู้ว่าจะพอหรือป่าว   แล้ว จำเป็นไหม ต้องมีLED สีแดงกับ  น้ำเงินด้วย

ขอคำแนะนำด้วยคร้าบ  ขอบคุณครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
คือ 1ผมมีตู้เก่าอยู่แล้ว เป็นตู้ 24นิ้ว ที่มีระบบกรองมุมอยู่ในตู้  สามารถนำมาทำตู้ไม้น้ำได้ไหม จะมีผลต่อระบบ co2 หรือไม่?

ได้ครับ ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องความสวยงาม และการจัดวิวน่ะครับ [smile04]

2 ไฟ ผมเปลี่ยนจากหลอดนีออนติดฝามา เป็น LED เส้นๆสีขาว สองเส้น ไม่รู้ว่าจะพอหรือป่าว   แล้ว จำเป็นไหม ต้องมีLED สีแดงกับ  น้ำเงินด้วย

ต้องดูวัตต์กับปริมาตรน้ำในตู้และต้นใม้ที่เลี้ยงด้วยครับว่าพอหรือปล่าว
ส่วนสีนั้น ดูตามกะทู้คุณบังที่อธิบายใว้ได้เลยครับ 

https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=12.0

ขอคำแนะนำด้วยคร้าบ  ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ!! 

ไม่มีผลต่อ co2 ใช่ไหมครับ!!
ขอถามหน่อยคับ พอดีผมซื้อไฟledสีขาวฟ้าจะมีปัญหากับไม้น้ำมั้ยคับ
ขอถามหน่อยคับ พอดีผมซื้อไฟledสีขาวฟ้าจะมีปัญหากับไม้น้ำมั้ยคับ

https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=12.0

ผมอ่านในนี้ เขาว่า สีขาวฟ้าอุณหภูมิสีนี่จะอยู่ราวๆ 7500k ใช้ได้ ขอให้แสงสว่างพอก็โอเค เห็นเขาว่างั้นนะ ผมก็จะใช้ LED เส้น สีขาวสักสามเส้น

ตั้งตู้แล้วครับ รอน้ำใส เอาหางนกยูงจากบ่อหน้าบ้านมาช่วยระบบกรอง co2 ยีสเริ่มทำงาน ในสองชั่วโมง  DIY โคมไฟจากเศษไม้ที่บ้าน เอา LED เส้นมาติด คำนวนวัตต์ยังไงก็ไม่รู้  ไม่รู้ว่าจะใช้ได้รึป่าว!? 
DIY โคมไฟจากเศษไม้ที่บ้าน เอา LED เส้นมาติด คำนวนวัตต์ยังไงก็ไม่รู้  ไม่รู้ว่าจะใช้ได้รึป่าว!?

ตามกะทู้ห้องสมุดนะครับ วิธีคำนวณวัตต์
ไปดูก่อนครับว่าไฟเส้นที่ใช้มีวัตต์รวมทั้งโคมเท่าไหร่ก่อนนะครับ
จากนั้นก็หาปริมาตรน้ำในตู้ มีอยู่ในห้องคำนวณนะครับ

ตามนี้ครับ

แล้วต้องใช้ไฟเท่าไหร่ กี่หลอด? กี่โคม?

ก็มีวิธีคำนวณง่ายๆอยู่ครับ คือถ้าเป็นหลอดฟลูฯหรือ MH ก็ใช้ไฟ 0.7 วัตต์ต่อน้ำ 1 ลิตร คือปริมาณที่เเลี้ยงต้นไม้ได้เกือบทุกชนิด

เช่นตู้มีปริมาตรน้ำ 80 ลิตร 80*0.7 = 56w

ก็หาโคมที่มีขนาดวัตต์รวมใกล้เคียงประมาณนี้ครับ หรือถ้าก็เอารวมกันแล้วให้ได้จำนวนวัตต์ใกล้เคียงเป็นอันใช้ได้

แต่ถ้าเป็น LED ก็ใช้ 0.5 วัตต์ต่อน้ำ 1 ลิตรก็พอครับ เพราะมันสว่างกว่า

เช่นตู้มีปริมาตรน้ำ 80 ลิตร 80*0.5 = 40w

ก็ใช้โคม LED ที่กำลังไฟแถวๆ 40w ก็พอ