วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:25:15]

ให้อาหารกุ้งแคระยังไงครับ

ตู้ปลารองด้วยกรวดสีดำ อาจารกุ้งก็เป็นเม็ดเล็กๆสีดำแล้วตู้ปลาผม 24 นิ้ว ผมไม่รู้ว่าต้องหยอดอาหารลงตรงไหน เลยอาศัยหยอดลงไปตรงที่กุ้งกระจุกกันอยู่โดยเอาใส่หลอดกาแฟหยอดลงไป แล้วทีนี้พอวันอื่น กุ้งมันก็ย้ายที่อีกก็ตามไปหยอดที่ใหม่ ผมกลัวว่าน้ำจะเสียเร็วน่ะครับ เพราะหยอดไปทั่วตู้เลย กุ้งก็กินบ้างไม่กินบ้าง หรือบางทีปลาก็ตามมาตอดอาหารไปก่อนกุ้งแล้ว

1. ถ้าเราหยอดทิ้งไว้ที่เดียว กุ้งจะรู้ที่กินไหมครับ
2. มีอาหารแบบที่ไม่ใช่สีดำไหมครับ เพราะกรวดที่ปูก็สีดำกลืนไปกับสีอาหารเลย
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
หาที่รองแก้วมารองอาหารปลาในตู้ก็ได้นะครับ วางไว้ที่เดียว ให้อาหารที่เดียวพอ ให้น้อยๆ ถ้าหมดเร็วค่อยให้อีกทีละน้อยๆ
มีอาหารกุ้งแบบแท่งครับ เป็นแท่งเล็กๆกลมๆสี้น้ำตาล ซื้อได้ที่สวนครับ หรือเตตราบิทมันก็กินครับ
ผมเอาลงตู้มันมาตอมเลยครับ  [smile04]
แนะนำแบบด้านบนครับ เตตร้าบิทปลาปอม กินดีสีออก ปัจจุบันไม่ได้ใช้ละไปใช้ใบหม่อนกับข้าวโพดแทนโปรตีรให้เศษปลาทูแมวแต่เวลาให้คราบไขมันจะฟุ้งเลย(ต้องต้มนะถ้ามีแห้งก็แช่น้ำก่อนสำหรับข้าวโพด)เพราะหาเตตร้าบิทไม่ได้ ตอนผมใช้เตตร้าทำที่หยอดเฉพาะจากท่อน้ำไทยเพราะผมเจอปัญหาพวกเสดเล็กไม่ยอมจมพวกจมก็ลอยตามน้ำไม่ลงถาดอาหาร