วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:29:37]

สอบถามรื้อตู้กรอสโซ่ครับ

ผมเลี้ยงกรอสโซ่ไว้ตามนี้ครับ ตู้ 24นิ้วแบบสลิม

แต่เดิมผมปลูกเต็ม 2 ด้าน แต่เนื่องจากผมพึ่งลองทำครั้งแรก เลี้ยงได้เดือนนึง ผมเปลี่ยนน้ำออก กิ่งไม้ที่ผมพันมอสไว้มันล้มแล้วด้านใต้มันไปดันดินขึ้นมาจนกรอสโซ่หลุดลุ่ยบิ่นว่อนไปหมด ผมจึงรื้อออก

ผมอยากทราบว่าหากผมเอาน้ำออกทั้งหมดแล้วปลูกกรอสโซ่ด้านขวาให้เต็มพื้นที่อีกครั้งด้วยเมล็ด ส่วนด้านซ้ายที่โตแล้วจะรอดไหมครับ หรือผมควรรื้อ ปลูกใหม่หมดตั้งแต่ต้นจะดีกว่าครับ   และผมจะได้แก้ปัญหาเอาท่อนไม้ติดกาวกับหินก้อนใหญ่ไปเลยครับ

พอดีผมอาจเปลี่ยนตู้เป็น 24นิ้วมาตรฐานแทนใช้กับกรองนอก ปลูกใหม่บนตู้ใหม่ไปเลยดีไหมครับ แล้วใช้ตู้นี้สำรองแทนเป็นตู้พยาบาล

ขอบคุณความเห็นล่วงหน้าครับ

ขอถามอีกข้อครับ ต้นเพิลกลาสมีแบบเมล็ดไหมครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้าจะมีตู้ใหม่อยู่แล้ว ก็ปล่อยตู้นี้ไว้แบบนี้ล่ะ เดี๋ยวกรอสโซก็เลื้อยเต็มเอง

ส่วนเพิลกราสแบบเมล็ด ไม่ทราบ
ขอบคุณครับ พอดีที่ไม่พอครับ ถ้าแบบนั้นคงเริ่มใหม่อีกทีแต่แรก
1. กรอสโซที่เห็นน่าจะเป็นแบบเมล็ดใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ การเลี้ยงระยะยาวไม่เป็นผลดีครับ เพราะมันจะกลายฟอร์มเป็นผักบุ้ง สุดท้ายปลายทางเดือนที่2-3ยังไงก็ต้องรื้อ
2. เพิร์ลกราสเมล็ดไม่มีครับ ในบรรดามวลหมู่ไม้น้ำที่ปลูกและเล่นในวงกว้าง(ในวงกว้างที่จริงจัง ไม่มีไม้เมล็ด)
3. ตู้เดิมก็ได้แต่ศึกษาเรื่องเลย์เอ้าท์เยอะหน่อย ผมก็เริ่มจากตู้ทรงนี้เหมือนกันครับข้อดีคือไฟไม่แรงก็สวยได้ ดูจากอุปกรณ์แล้วไม่น่าห่วงครับ ยังไม่เห็น co2 เพิ่มco2ยีสไปซักหน่อย งบประมาณ 200-300
เห็นด้วยครับกรอสโซ่แบบเมล็ดไม่ม่ครับ ที่ปลูกเป็นกรอสโซ่จีนครับ หรือไม้ข้อสักอย่างครับ ปลูกไปสักระยะจะเป็นผักปุ้งหรือถั่้วงอก หรือผักกะเฉดไรสักอย่างครับ

ฟอร์มจะเปลี่ยนไปไม่สวยครับ ต้องตัดบ่อยมาก ใบจะยาวๆ รีๆ แล้วสูงเป็นชั้นๆครับ รื้อเลยครับไม้คลุมดินอย่างอื่นมีหลายอย่างน่าปลูกว่าครับ  ตอนแรกจะช้าหน่อยพอรากเดินจะสวยครับ
ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูล ตอนนี้มี Co2แบบกระป๋องครับใช้ไปก่อนครับ ไว้เดียวผมค่อยซื้อแบบถังทีเดียวครับ
แฮร์กลาสนี้พอไหวไหมครับ ถ้ากลอสโซ่ดูไม่ค่อยเวิค หลังโตขึ้นกลายเป็นผักบุ้ง
ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูล ตอนนี้มี Co2แบบกระป๋องครับใช้ไปก่อนครับ ไว้เดียวผมค่อยซื้อแบบถังทีเดียวครับ
แฮร์กลาสนี้พอไหวไหมครับ ถ้ากลอสโซ่ดูไม่ค่อยเวิค หลังโตขึ้นกลายเป็นผักบุ้ง

แฮร์กราสควรฝังปุ๋ยช่วยด้วยอีกหน่อยครับ  [smile01]
แฮร์กราสควรฝังปุ๋ยช่วยด้วยอีกหน่อยครับ  [smile01]
ขอบคุณมากครับ พอดีผมอยากได้ธีมโล่งๆเลยอยากได้แค่หญ้าคลุมดินนะครับ เสียดายกรอสโซ่เลย แต่เปลี่ยนไปแฮร์กราสก็ไม่เลวครับ
ขอบคุณมากครับ พอดีผมอยากได้ธีมโล่งๆเลยอยากได้แค่หญ้าคลุมดินนะครับ เสียดายกรอสโซ่เลย แต่เปลี่ยนไปแฮร์กราสก็ไม่เลวครับ

ผมเองก็เพิ่งลองแฮร์กราสได้สักเดือนนี่เองครับ [perv02]
บางกอก็มีตะไคร่เกาะเยอะเหมือนกัน  บางกอก็ดูปกติครับ  [smile03]

ต้องลองเองน่ะครับ ที่อยากจะบอกเสริม  ฮ่าๆๆๆๆ [lol01] [lol01]

ส่วนอันนี้คือชนิดของแฮร์กราสต่างๆครับ ลองดูครับ
ของผมเขาเขียนใว้ข้างกระปุกว่า แฮร์กราสทวิสต์น่ะครับ [smile04]

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=236388.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=132469.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/08/2561 [19:29:33] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณครับ มีหลายพันธ์เลยน่าสนมากครับ
ขอบคุณครับ มีหลายพันธ์เลยน่าสนมากครับ

ยินดีครับ [smile04]
ถ้าลองแล้วช่วยมาอัพเดตตู้ให้ดูหน่อยนะครับ มันต้องงามเป็นทุ่งแน่ๆ  [perv02] [perv02]
ยินดีครับ [smile04]
ถ้าลองแล้วช่วยมาอัพเดตตู้ให้ดูหน่อยนะครับ มันต้องงามเป็นทุ่งแน่ๆ  [perv02] [perv02]

ได้เลยครับ คงอีกพักใหญ่เลยครับ