วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:06:21]

ลูกกุ้งแคระฟักแล้วตาย กุ้งเริ่มลอกคราบบ่อย สาเหตุคืออะไรครับ

-มือใหม่ครับ-
อยากอยากเลี้ยงกุ้งแคระ วันก่อนเลยไปซื้อกุ้งแคระมา แล้วมีนมีไข่ พอฟักออกมาเห็นเล็กๆได้ 2 วันก็ตาย กุ้งแคะเริ่มลอกคราบไปทีละตัว แบบนี้เกิดจากอะไรเหรอครับมันยังพอมีตัวที่มีไข่อยู่แต่กลัวว่าฟักออกมาแล้วจะตายอีก อ๋อแล้วก็มีแม่กุ้งลอกคราบครับ ในคราบมีไข่กุ้งอยู่ด้วย รบกวนพี่ๆช่วยตอบด้วยนะครับกังวบมากว่าจะเกิดมาแล้วลูกกุ้งตายอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/02/2562 [03:08:45] โดย Chanonwat »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ล่าสุดเห็นลูกกุ้ง 1 ตัวตาย ลอยตามกระแสน้ำไปแล้วครับ
-อันนี้คือคราบกุ้งที่ลอกครับ (เมื่อวานตักออกมาบ้างแล้ว)
นี่ครับ ซากลูกกุ้งลอยอยู่ในตู้ผมเอาสลิงค์ดูดออกมา
-มือใหม่ครับ-
อยากอยากเลี้ยงกุ้งแคระ วันก่อนเลยไปซื้อกุ้งแคระมา แล้วมีนมีไข่ พอฟักออกมาเห็นเล็กๆได้ 2 วันก็ตาย กุ้งแคะเริ่มลอกคราบไปทีละตัว แบบนี้เกิดจากอะไรเหรอครับมันยังพอมีตัวที่มีไข่อยู่แต่กลัวว่าฟักออกมาแล้วจะตายอีก อ๋อแล้วก็มีแม่กุ้งลอกคราบครับ ในคราบมีไข่กุ้งอยู่ด้วย รบกวนพี่ๆช่วยตอบด้วยนะครับกังวบมากว่าจะเกิดมาแล้วลูกกุ้งตายอีก

ปกติแม่กุ้งไม่ค่อยลอกคราบ ช่วงมีไข่นะครับ ในน้ำมีการใส่สารเคมี หรืออะไรไปเพิ่มเติมไหมครับ ?
ไม่ครับไม่ได้ใสอะไรเพิ่มเลย น้ำก็เอามารองทิ้งไว้ 1 คืนถึงเอามาใส่ในตู้ครับ
ตู้เริ่มมานานหรือยัง? น้ำกี่ลิตร?
ระบบกรองเป็นแบบไหน? มีวัสดุกรองอะไรบ้าง?

บางที ตู้ใหม่ๆ ก็ยังมีแอมโมเนียอยู่มาก ทราบมาว่า กุ้งไวต่อแอมโมเนีย
บางที กุ้งเพิ่งย้ายที่มา ก็ลอกคราบสลัดไข่ทิ้งได้
บางที ลูกกุ้งตัวนั้นอาจจะแข็งแรงน้อยกว่าตัวอื่นๆ

สาเหตุมีเยอะนะ ถ้ามีข้อมูลตู้ให้ทราบเยอะๆ สมาชิกท่านอื่นๆ ก็จะสามารถคาดเดาสาเหตุและบอกวิธีช่วยเหลือได้ง่ายขึ้นนะ
พึ่งลองเอากุ้งมาเลี้ยงครับ ตู้ 20 นิ้วครับ เครื่องกรองนอกตู้ วัสดุกรองก็มี ตัวกรองที่เจาแถมมาครีบกับเซรามิก แล้วโรยผงแบคทีเรีย แต่พื้นตู้ใช้ดินปลูกไม้น้ำครับจำไม่ได้ยี่ห้ออะไร แล้วก็ไม่ได้เอาหินพัมมิสรองพื้นตู้เพราะมาศึกษาที่หลังว่าต้องใช้อะไรบ้างในการตั้งตู้ครับ