วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:52:17]

ขอคำแนะนำกุ้ง 2 ตู้เริ่มผอมมากควรให้อาหารอย่างไร

ขอคำแนะนำกุ้ง 2 ตู้เริ่มผอมมากควรให้อาหารอย่างไร   

ตู้แรกมีปลา 6 ตัว กุ้ง 30 กว่าตัวผมให้อาหารปลาทุกวันตัวละเม็ดปลาก็จะกินหมดไม่ค่อยหล่นถึงกุ้ง ส่วนกุ้งให้สัปดาห์ละ 3 ครั้ง กลัวเขาไม่กินตะไคร่ มีตะไค

ร่ อยู่ตามหญ้าแต่ไม่มาก สังเกตุว่ากุ้งส่วนมากกว่า80 เปอร์เซ็นทยอยผอมมากครับเดินซะเงาะซะเงะน่าสงสารอยากให้อ้วนๆเหมือนของคนอื่นอยากให้ทุกวัน

ก็กลัวตะไค่รเพิ่มขี้น

ตู้ 2 กุ้งอย่างเดียวไม่ม่ปลา ก็ให้สัปดาห์ละ 3 ครั้งเหมือนกัน ผอมเหมือนกันอีก   ควรให้อาการทั้ง 2 ตู้อย่างไรดีครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตู้แรกเลี้ยงคล้ายๆผมครับ  คือเลี้ยงรวมกับปลา  [smile01]

ของผมนี่ให้อาหารปลาเกินๆไปบ้างนิดหน่อยครับ คือให้ปลามันกินเหลือๆลงก้นตู้บ้าง
กะๆเอาครับ  บี้อาหารลงน้ำให้เร็วๆสักสองสามรอบ
กับอีกอย่างนึง คือพยามให้มันมีต้นใม้หรือที่หลบให้กุ้งบ้างครับ แล้วเราก็หย่อนอาหารลงไปแถวๆนั้นแหละ
และบางทีก็สลับให้อาหารกุ้งที่ปลามันไม่กินลงไปบ้างครับ อย่างพวกใบหม่อน แบบนี้ก็ช่วยได้ครับ  [smile04]

ส่วนตู้สองนี่เข้าใจว่า ตะใคร่อาจไม่พอต่อกุ้งครับ คือมันก็กินแหละ แต่คงมีน้อย  [confuse01]
 ก็เพิ่มอาหารให้มันอีกนิดครับ กุ้งกินทั้งวันทั้งคืนครับ 
ผมนี่ลองเปิดไฟดูตู้ตอนตีสอง มันยังเดินกินกันอยู่เลย  [lol01] [lol01]
ส่วนตะไคร่ เราก็หมั่นถ่ายน้ำช่วยบ้าง หรือตัดแต่งใบบ้าง ก็คงจะพอไหวครับ

อาหารที่ปลาไม่ค่อยกินหรือแย่งกินลำบาก
เท่าที่ผมนึกออกก็มี ใบหม่อนกับพวกอาหารกุ้งแบบเป้นเส้นๆแข็งๆน่ะครับ   [smile01] [smile01]
ขอบคุณมากครับ คุณ GAMMARAY  เดี๋ยวว่าจะหาใบหม่อนดีกว่าครับยังไงซะผมว่าใบหม่อนดีกว่าอาหารเม็ดครับผลของการเหลือกากอาหารน่าจะน้อยกว่าอาหารเม็ดโดยตรง ของเสียน่าจะน้อยลงครับ ว่าแล้วเย็นนี้ไปให้ตู้แรกที่รวมกับปลาก่อนครับให้เผื่อเหลือจากปลาสักนิดแบบที่ว่าครับ ขยันถ่ายน้ำหน่อยครับเห็นกุ้งที่ไรนึกว่ากุ้งติดยาเสพตืดอะครับ ผอมทุกตัว ขอบคุณครับ