วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:49:45]

กุ้งตัวเมียทำลูกได้กี่ครอก

สอบถามคนที่เคยเพาะกุ้งสายพี พวก ไบร์ท สโนว์ โกส ตัวเมียตัวนึงตลอดชั่วชีวิตมันมันจะสามารถท้อง ให้ลูกได้กี่ครอกครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สอบถามคนที่เคยเพาะกุ้งสายพี พวก ไบร์ท สโนว์ โกส ตัวเมียตัวนึงตลอดชั่วชีวิตมันมันจะสามารถท้อง ให้ลูกได้กี่ครอกครับ

โดยปรกติแล้บวงจรชีวิตกุ้งน่าจะอยู่ได้ 1 - 2 ปีน่ะ เรามานั่งไล่วงจรของกุ้งกันนะ
           3 เดือนแรกโตมาผสมพันธุ์สามารถไข่ได้จากนั้นใช้เวลา 1 เดือนฝักไข่เป็นตัว แล้วก็ 10 - 15 วันจะลอกคาบเก่าออก รอแห้งตัวแข็งพร้อมพัฒนาระบบต่างๆเพื่อขยายพันธุ์ต่อ ประมา 1 เดือนครึ่งถึง 2 เดือน ดังนั้น คอกแรกจะใช้เวลา 4 เดือนถ้าไม่พลาด + ลอกคาบพร้อมผสมใหม่ อีก 2 เดือน = 6 เดือน
          ไข่รอบที่ 2 ต่อ ฝักไข่ 30 วัน ลอกคาบพร้อมรอพัฒนาระบบสืบพันธุ์ใหม่ 2 เดือน = 3 เดือน
          ไข่รอบที่ 3 ต่อ วงจรเหมือนรอบที่ 2  = 3 เดือน
           ดั้งนี้ ลงเดินจนปีแรก น่าจะได้ 3 คอก  ดังนั้นลองคำนวนไปนะคะว่าน้องจะอยู่กับเราเท่าไหร่ค่ะ 
ปล: ข้อมูลเกิดจากการประมาณการจากการจดบันทึกของ Phatcharida Crayfish ค่ะ อย่าเพิ่งเชื่อเก็บไว้เป็น Reference พอได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/01/2560 [21:22:38] โดย คุณจอย : 086-8121970, LINE: chompoonuch2307 »