วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:56:54]

โรคตู้งอกกำเริบ(ขอคำปรึกษา)

เรียน พี่ๆสมาชิกทู๊กกกท่าน

พอดีว่าน้องมีโครงการอยากงอกตู้ไม้น้ำใหม่ [perv01] เนื่องจากว่าตู้นาโนดูแลยากซะเหลือเกิน
โครงการใหม่นี่คิดว่าจะเอาตู้สัก40" เลี้ยงปอมปาดัวร์ + ไม้น้ำนิดหน่อยแบบคลีนๆ เรียบๆ แต่งบมีแค่20k พี่ๆว่าพอเป็นไปได้ไหม (งบนี้ไม่รวมปลากับขาตั้ง) หรือฝันกลางวันไปหน่อย หรืองบแค่นี้ควรลดไซส์ตู้หรือเปล่าอ่ะ รบกวนขอคำแนะนำทีค่าา

อันนี้เป็นแนวๆที่ชอบนะค้าาา
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สบายครับ ถ้าไม่เอาของแพง อย่างตู้ LID หรือไฟ WRGB หรือหินแพงๆ
อย่างไฟ Chihiros A901 ก็แค่ 2600 กรองก็ CS-800 (2500) หรือ CS-1400 (3500) วัสดุกรองตามชอบ ประมาณ 300-2000 ชุดคาร์บอนไม่ต้อง ดินไม่ต้อง ใช้กรวดหรือทราย เหลือไว้สำหรับตู้กับหินและอุปกรณ์จุกจิกพวกพัดลมอีกหมื่นกว่า เหลือๆครับ

ที่อยากแนะนำคือขยับไซส์ไป 48" (120ซม.) จะหาอุปกรณ์ง่ายกว่าครับเพราะเป็นขนาดมาตรฐานกว่า
ที่อยากแนะนำคือขยับไซส์ไป 48" (120ซม.) จะหาอุปกรณ์ง่ายกว่าครับเพราะเป็นขนาดมาตรฐานกว่า

เห็นด้วยตามที่คุณบังว่าครับ ของผมใช้ 16" หาอุปกรณ์เสริมยากกว่าขนาดมาตรฐานจริงครับ

36"  48" น่าจะสะดวกกว่าในระยะยาวครับ  [smile03]
สบายครับ ถ้าไม่เอาของแพง อย่างตู้ LID หรือไฟ WRGB หรือหินแพงๆ
อย่างไฟ Chihiros A901 ก็แค่ 2600 กรองก็ CS-800 (2500) หรือ CS-1400 (3500) วัสดุกรองตามชอบ ประมาณ 300-2000 ชุดคาร์บอนไม่ต้อง ดินไม่ต้อง ใช้กรวดหรือทราย เหลือไว้สำหรับตู้กับหินและอุปกรณ์จุกจิกพวกพัดลมอีกหมื่นกว่า เหลือๆครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่าาา อีกเดือน-2เดือนรอดูผลงานได้เยยย ตอนนี้ขอเก็บตังแพร๊บบบ