วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:01:04]

ขอตั้งตู้ใหม่ใหม่อีกครั้ง

ช่วงเวลาที่ว่าง วันนี้กลับมาตั้งตู้ใหม่อีกครั้งหลังจากห่างหายไปเกือบ 2 ปี
ตู้ 18 นิ้วกับ Layout ที่เรียบง่าย

ทำตู้เสร็จจะ Update อีกครั้ง ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
รอชมครับ ผมก็กำลังรอตู้ที่สั่งไว้ อยากกลับมาจัดตู้เหมือนกัน  [smile03]
ขอรอชมด้วยคนครับ  [cheer01] [cheer01]

ขอรอชมด้วยคนครับ  [cheer01] [cheer01]

update ตู้ครับ ตอนนี้ผ่านมาได้ 23 วันได้ปลูกไม้น้ำเรียนร้อยแล้วบางส่วนครับ
ผมเลือกวิธีการปลูกแบบ DSM  ทำไมผมจึงเลือก DSM เพราะผมต้องการปลูกหวีดจิ๋ว
ให้มันกระจายให้เต็มพื้นที่หน้าตู้ก่อน ถ้าปลูกแบบเติมน้ำปัญหาคือปักแล้วมันชอบหลุด
และไม้น้ำต่างๆ ที่ลงก็ใช้ใบบกลงก่อน หลังปลูกทุกเช้าจะเปิดพลาสติกคลุมอกแล้วใช้ฟ็อกกี้
ฉีดให้ทั่วแล้วปิดพลาสติก  เปิดไฟ 10 ชั่วโมง (โคมไฟใช้ WRGB)
พันธุ์ไม้ที่ลง  : ไม้หน้าตู้ผมลงหวีดจิ๋ว(ตอนนี้เริ่มกระจายรากลงดินแล้ว) ไฮโกรใบมนอยู่ตรงกลาง 
มุมกลางซ้ายมือไปจนถึงหลัง Ludwigia Repens Rubin   ด้านหลังต่อจากลัดวีเจีย รูบินเป็น
โรทาล่าเขียวและโรทาล่า โคโรลาต้า (มีอีกสองจุดยังไม่ลงผมจะเอาเพิลหวีด 3 ใบและโรทาล่าวาริซี่ลง เป็นไม้น้ำ
ซึ่งจะลงหลังจากเติมน้ำ มีเพิ่มขอนไม้จะเอามอสขนนก us และสไปกี้มอสติด) ตามรูปข้างล่างครับ

หลังจากนี้จะมา update อีกครั้ง  ขอคำแนะนำและติชมได้ครับ ขอบคุณครับ

update ตู้ครับ ตอนนี้ผ่านมาได้ 23 วันได้ปลูกไม้น้ำเรียนร้อยแล้วบางส่วนครับ
ผมเลือกวิธีการปลูกแบบ DSM  ทำไมผมจึงเลือก DSM เพราะผมต้องการปลูกหวีดจิ๋ว
ให้มันกระจายให้เต็มพื้นที่หน้าตู้ก่อน ถ้าปลูกแบบเติมน้ำปัญหาคือปักแล้วมันชอบหลุด
และไม้น้ำต่างๆ ที่ลงก็ใช้ใบบกลงก่อน หลังปลูกทุกเช้าจะเปิดพลาสติกคลุมอกแล้วใช้ฟ็อกกี้
ฉีดให้ทั่วแล้วปิดพลาสติก  เปิดไฟ 10 ชั่วโมง (โคมไฟใช้ WRGB)
พันธุ์ไม้ที่ลง  : ไม้หน้าตู้ผมลงหวีดจิ๋ว(ตอนนี้เริ่มกระจายรากลงดินแล้ว) ไฮโกรใบมนอยู่ตรงกลาง 
มุมกลางซ้ายมือไปจนถึงหลัง Ludwigia Repens Rubin   ด้านหลังต่อจากลัดวีเจีย รูบินเป็น
โรทาล่าเขียวและโรทาล่า โคโรลาต้า (มีอีกสองจุดยังไม่ลงผมจะเอาเพิลหวีด 3 ใบและโรทาล่าวาริซี่ลง เป็นไม้น้ำ
ซึ่งจะลงหลังจากเติมน้ำ มีเพิ่มขอนไม้จะเอามอสขนนก us และสไปกี้มอสติด) ตามรูปข้างล่างครับ

หลังจากนี้จะมา update อีกครั้ง  ขอคำแนะนำและติชมได้ครับ ขอบคุณครับ

แจ่มเลยครับ ช่วงรอคอยนี้แหละผมว่า มันสนุกมากเลย ประมาณรอลุ้นรากเดินอ่ะครับ  [gurock01] [gurock01]
แจ่มเลยครับ ช่วงรอคอยนี้แหละผมว่า มันสนุกมากเลย ประมาณรอลุ้นรากเดินอ่ะครับ  [gurock01] [gurock01]
ขอบคุณครับ ใช่ครับรอลุ้น  ปกติผมเป็นคนใจร้อนเหมือนกัน 2-3 ตู้ที่ผ่านมาวาง Layout เสร็จเติมน้ำลงต้นไม้เลย
ปักไม้หน้าตู้ไม่สำเร็จสักที หลุดหมด คราวนี้ลองวิธีนี้ดูบ้างใช้เวลานานแต่ก็คุ้มทำให้ใจเย็นขึ้น ตอนนี้ลัดวิเจีย รากเดิน
ลงดินแล้ว  ส่วนหวีดจิ๋วก็ลงแล้ว ต้นเริ่มเลื้อแผ่ออกไปรอบๆที่ปัก  ไฮโกรก็มีแตกยอดใหม่ออกมาให้เห็นบ้างแล้ว
ส่วนโรทาล่าตอนที่ปักใหม่ต้นยังไม่ตั้งตรง ตอนนี้ตั้งตรงคิดว่ารากน่าจะเดินแล้ว  รอ update ครับ