วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:24:49]

สอบถามเลี้ยงกุ้งแคระแล้วไม่รอด รายละเอียดด้านในครับ

ขอสอบถามเรื่องการเลี้ยงกุ้งแคระครับ
>>ตู้ 18 นิ้ว<<
>>ดินแบล็คเอิร์ท ปูพื้น หนาประมาณ 1 เซ็นติเมตร<<
>>ใช้น้ำ RO จากตู้หยอดเหรียญ<<
>>ใส่เกลือประมาณ 1 ช้อนชาตั้งแต่เริ่มตั้งตู้<<
>>รากดำพันขอน 1 ขอน<<
>>เครื่องกรองแขวน Jeneca filter model : XP 15 มีเซรามิคคลึงและถ่าน ในช่องกรองใส่มาให้ตอนซื้อเลย<<
>>อาหาร All Shimp Special Food sparks Ebi club และอาหารกุ้งธรรมดา ให้ประมาณสองวันครั้ง<<
>>ในตู้มีเฉพาะกุ้ง ไฟเรด เพียงชนิดเดียว<<
***มีหนอนแดงที่เกิดขึ้นเองเล็กน้อย (ไม่เคยให้หนอนแดง)***

ผมพลาดตรงไหนไปหรือป่าวครับ ลงกุ้ง 3-4 รอบละทยอยตายเรื่อยๆจนหมด สาเหตุส่วนใหญ่คือ ลอกคราบไม่ออก

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ได้วัดค่าน้ำหรือเปล่าครับ tds,ph,gh เท่าไหร่ ผมก็มือใหม่เลี้ยงเรดบีได้เดือนกว่าแล้ว ตายไปตัวเดียว
กุ้งแคระไม่ชอบเกลือ อ่านดูเหมือนขาดแร่ธาตุ แคลเซียม ค่ะ
ได้วัดค่าน้ำหรือเปล่าครับ tds,ph,gh เท่าไหร่ ผมก็มือใหม่เลี้ยงเรดบีได้เดือนกว่าแล้ว ตายไปตัวเดียว

ผมได้วัด pH อย่างเดียวครับ ประมาณ 7-8 ไม่เกินนี้
อุณหภูมิก็แกว่งอยู่ที่ 25-29
กุ้งแคระไม่ชอบเกลือ อ่านดูเหมือนขาดแร่ธาตุ แคลเซียม ค่ะ

ใส่ไป 1 ช้อนชาเองนะครับ ส่วนแคลเซียมเคยซื้อหิน แร่ธาตุของ tantora มาใส่แล้วก็ยังอาการเดิมเลยครับ
ปกติใช้เกลือล้างอุปกรณ์ แล้วก็ล้างน้ำให้ไม่เหลือความเค็ม ใช้แร่ธาตุแคลเซียมแบบน้ำใส่ลงไป ใช้ของญี่ปุ่นแต่แพง แต่ตู้เป็นคราบน้อยกว่าของไทยมาก ไม่ต้องใช้น้ำยาเช็ดคราบตู้ ถ้าของไทยต้องหาน้ำยาเช็ดคราบมาแล้วใช้เวลากว่าคราบจะออก..
PH 7-8 นี่ค่อนข้างสูงไปนะ ลองใช้ใบหูกวางเพื่อลด PH ลง แต่น้ำจะสีเข้ม
ปกติใช้เกลือล้างอุปกรณ์ แล้วก็ล้างน้ำให้ไม่เหลือความเค็ม ใช้แร่ธาตุแคลเซียมแบบน้ำใส่ลงไป ใช้ของญี่ปุ่นแต่แพง แต่ตู้เป็นคราบน้อยกว่าของไทยมาก ไม่ต้องใช้น้ำยาเช็ดคราบตู้ ถ้าของไทยต้องหาน้ำยาเช็ดคราบมาแล้วใช้เวลากว่าคราบจะออก..

ใช้ยี่ห้อ อะไรครับ ผมจะได้ไปลองซื้อมาใช้บ้าง
PH 7-8 นี่ค่อนข้างสูงไปนะ ลองใช้ใบหูกวางเพื่อลด PH ลง แต่น้ำจะสีเข้ม

มันมีวิธีอื่นที่จะลดไหมครับ ไม่ชอบน้ำสีเข้มเลยครับ
แสดงว่ากุ้งแคระนี่ต้องอยู่ในสภาพน้ำเป็นกรดอ่อนๆหรือครับพี่
น้ำROแท้ป่าวคับpHสูงจัง ผมว่านอกจากแคลเซี่ยมธาตุอื่นก็สำคัญของผมเชอรี่ธรรมดาเลี้ยงน้ำปะปาไม่เคยใส่อะไรเลยแม้แต่หยดเดียวก็อยู่ได้ออกลูกเต็มตู้
ปล.เห็นในบทความว่ากุ้งไม่ชอบเกลือ
Mineral balance ของ lowkeys ห้าร้อยบาทได้มั้ง แต่อย่าเพิ่งซื้อเลย เอาน้ำประปารองทิ้งไว้ข้ามคืน กุ้งก็อยู่ได้เนียนๆ แบบที่ k danaikung บอกนะค่ะ ที่บ้านก็ใช้แบบนั้น
น้ำROแท้ป่าวคับpHสูงจัง ผมว่านอกจากแคลเซี่ยมธาตุอื่นก็สำคัญของผมเชอรี่ธรรมดาเลี้ยงน้ำปะปาไม่เคยใส่อะไรเลยแม้แต่หยดเดียวก็อยู่ได้ออกลูกเต็มตู้
ปล.เห็นในบทความว่ากุ้งไม่ชอบเกลือ

ลองไปคลิกตรงสติกเกอร์ดู ว่ามันแปลว่าอะไร มันดันขึ้นเลข 1 แล้วแก้ไม่ได้ ขอโทษค่ะไม่ได้ตั้งใจจะคลิก
ตู้ผมก็PH 7-8 ก็ยังรอดปกติครับ แต่ถ้าให้ได้ซัก6กว่าๆก็จะดีกว่าครับ
ผมว่าค่าอุณหภูมิแกว่งไปลองปรับให้นิ่งดูครับ [smile01]
ผมก็7กว่านะครับ ก็ปกติกันดี แถมออกลูกแล้วด้วย ทำยังไงph มันก็ไม่ลง