วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:42:43]

สงสัยครับ

สงสัยครับ เมื่อ: 09/09/2560 [09:09:25]
1.ทำไมต้นไม้มันเป็นใสๆแล้วตายครับ แก้ไขยังไง 2.หอยที่เห็นหอยอะไรครับ มาได้ไง เลี้ยงไว้กินตะไคร่ได้มั้ยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: สงสัยครับ เมื่อ: 09/09/2560 [10:18:40]
ไอ้หอยตัวนี้ จำได้ว่าข้อมูลในเว็บบอกว่าถ้าเจอ ให้รีบกำจัดทิ้งนะครับ ที่บ้านผมก็มี แพร่พันธุ์เร็วฉิบ  [cry01] แต่ไม่แน่ใจว่าสร้างความเสียหายอะไรกับต้นไม้หรือเปล่า
#2 Re: สงสัยครับ เมื่อ: 09/09/2560 [11:26:54]
ต้นไม้น่าจะละลายเพราะปรับตัวไม่ทัน ได้เปลี่ยนน้ำเยอะๆหรือใส่อะไรแปลกๆลงไปบ้างหรือเปล่าครับ

ส่วนหอยเอาออกได้ก็ดีครับ เพราะหอยตัวนี้มันออกลูกเร็ว เวลามันออกมาเยอะๆก็เกาะเต็มกระจกตู้ น่ารำคาญใช้ได้
ถ้ามีเยอะๆแสดงว่ามีอาหารให้มันกินเยอะ พวกอาหารปลาที่ปลากินไม่หมด ตะไคร่แบบเป็นคราบๆ ประเภทที่เกาะกระจกตู้หรือก้อนหิน ขอนไม้ แต่ถ้ามีนิดหน่อยไม่เยอะมาก ก็เป็นเรื่องปกติครับ มันคอยจะติดมากับต้นไม้อยู่เรื่อยๆ
#3 Re: สงสัยครับ เมื่อ: 09/09/2560 [13:35:00]
ขอบคุณครับ ผมเปลี่ยนน้ำครับเอาออกครึ่งตู้ ใส่น้ำใหม่ แล้วต้นไม่จะตายหมดมั้ย แก้ไขยังไงดีครับ ผมเอาปลามาลายลงไปมันจะกินต้นไม้มั้ยครับ